• Download App
    Yunus government युनूस सरकारची बांगलादेशींना इस्रायलमध्ये

    Yunus government : युनूस सरकारची बांगलादेशींना इस्रायलमध्ये जाण्यास बंदी; लोकांच्या पासपोर्टवर संदेश- इस्रायलसाठी वैध नाही

    Yunus government

    वृत्तसंस्था

    ढाका : Yunus government बांगलादेशमध्ये, मुहम्मद युनूस यांच्या अंतरिम सरकारने बांगलादेशी लोकांना इस्रायलमध्ये प्रवास करण्यास बंदी घातली आहे. गाझामध्ये इस्रायली सैन्याने केलेल्या हल्ल्यांचा निषेध नोंदवण्यासाठी सरकारने हा निर्णय घेतला आहे.Yunus government

    सरकारने बांगलादेशी लोकांच्या पासपोर्टवर ‘इस्रायलसाठी वैध नाही’ असे लिहिण्यास पुन्हा सुरुवात केली आहे. २०२१ मध्ये शेख हसीना सरकारने पासपोर्टमधून ही ओळ काढून टाकण्याचे आदेश दिले होते.

    बांगलादेशच्या गृह मंत्रालयाने पासपोर्ट आणि इमिग्रेशन विभागाला परदेशात जाणाऱ्या नागरिकांच्या प्रवास परवान्यावर ही ओळ पुन्हा लिहिण्याच्या सूचना जारी केल्या आहेत – ‘हा पासपोर्ट इस्रायल वगळता सर्व देशांमध्ये वैध आहे.’



    गृह मंत्रालयाच्या सुरक्षा सेवा विभागाच्या उपसचिव नीलिमा अफरोज यांनी सांगितले की, हा आदेश ७ एप्रिल रोजी जारी करण्यात आला होता.

    १७ कोटी लोकसंख्या असलेला मुस्लिम बहुल बांगलादेश इस्रायलशी राजनैतिक संबंध ठेवत नाही आणि स्वतंत्र पॅलेस्टाईनला पाठिंबा देतो.

    बांगलादेशचे ‘इस्रायल वगळता’ धोरण

    जुन्या बांगलादेशी पासपोर्टवर एक ओळ लिहिलेली असायची – ‘हा पासपोर्ट इस्रायल वगळता सर्व देशांमध्ये वैध आहे.’ २०२१ मध्ये, तत्कालीन पंतप्रधान शेख हसीना यांच्या अवामी लीग सरकारने पासपोर्टमधून ही ओळ काढून टाकली. त्यावेळी अधिकाऱ्यांनी सांगितले होते की त्यांनी इस्रायलबाबतची भूमिका बदललेली नाही, हे पाऊल केवळ पासपोर्टचा आंतरराष्ट्रीय दर्जा राखण्यासाठी उचलण्यात आले आहे.

    त्यावेळी बांगलादेशचे परराष्ट्र मंत्री एके अब्दुल मोमीन म्हणाले होते की बांगलादेशातील कोणीही इस्रायलला भेट देऊ शकत नाही. आणि जर कोणी गेले तर त्याच्यावर कायदेशीर कारवाई केली जाईल. तथापि, पासपोर्टवरील ओळ काढून टाकल्यानंतर, बांगलादेशींना तिसऱ्या देशाचा व्हिसा मिळाल्यास इस्रायलला प्रवास करण्याची परवानगी देण्यात आली.

    बांगलादेशात इस्रायलविरोधी निदर्शने

    या घोषणेच्या एक दिवस आधी, गाझामधील इस्रायली हल्ल्यांविरुद्ध हजारो निदर्शक ढाक्यातील रस्त्यावर उतरले. लोकांनी पॅलेस्टिनी झेंडे हातात घेतले आणि ‘फ्री पॅलेस्टाइन’च्या घोषणा दिल्या.

    मुख्य निदर्शने ढाका विद्यापीठाजवळील सुहरावर्दी उद्यानात झाली. येथे अनेक लोक अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प आणि इस्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू यांच्या फोटोंना मारहाण करताना दिसले. बांगलादेशच्या माजी पंतप्रधान खालिदा झिया यांच्या बांगलादेश नॅशनलिस्ट पार्टी आणि उजव्या विचारसरणीच्या इस्लामिक गटांनी आणि पक्षांनी या निषेधाला पाठिंबा दर्शवला.

    Yunus government bans Bangladeshis from entering Israel; message on people’s passports – Not valid for Israel

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Mithun Chakraborty : मिथुन चक्रवर्ती यांनी बंगाल पोलिसांना म्हटले ‘मूक प्रेक्षक’

    मुर्शिदाबाद मध्ये NCW अध्यक्षांसमोर दंगल पीडित महिलांचा प्रचंड आक्रोश; त्यांचे दुःख आणि वेदना मांडायला शब्द अपुरे!!

    Election Commission : निवडणूक आयोग AIच्या वापरासाठी गाइडलाइन आणणार; बिहार विधानसभा निवडणुकीत दिसणार झलक