• Download App
    Samudrayan : समुद्रयान अन् चांद्रयान-४ कधी प्रक्षेपित होणार आहेत?

    Samudrayan : समुद्रयान अन् चांद्रयान-४ कधी प्रक्षेपित होणार आहेत?

    सरकारने या मोहिमेबद्दल काय अपडेट दिले आहे ते जाणून घ्या.

    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली: विज्ञान आणि तंत्रज्ञान मंत्री जितेंद्र सिंह यांनी सांगितले आहे की भारत २०२७ मध्ये चंद्रयान-४ मोहीम सुरू करेल ज्याचा उद्देश चंद्राच्या पृष्ठभागावरून खडकांचे नमुने गोळा करणे आणि ते पृथ्वीवर आणणे आहे. चांद्रयान-४ मोहिमेअंतर्गत, दोन स्वतंत्र प्रक्षेपण केले जातील ज्यामध्ये मोहिमेतील पाच उपकरणे एका जड प्रक्षेपण वाहनाद्वारे पाठवली जातील. ते अंतराळात एकमेकांशी जोडले जातील. “चांद्रयान-४ मोहिमेचे उद्दिष्ट चंद्राच्या पृष्ठभागावरून नमुने गोळा करणे आणि ते पृथ्वीवर आणणे आहे,” असे सिंह यांनी पीटीआय-व्हिडिओला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले.

    मंत्र्यांनी सांगितले की, गगनयान पुढील वर्षी अवकाशात पाठवले जाईल. या मोहिमेअंतर्गत, भारतीय अंतराळवीरांना पृथ्वीच्या खालच्या कक्षेत पाठवले जाईल आणि त्यांना सुरक्षितपणे पृथ्वीवर परत आणले जाईल. ते म्हणाले की, समुद्राच्या पृष्ठभागाचा शोध घेण्यासाठी भारत २०२६ मध्ये समुद्रयान प्रक्षेपित करेल, ज्यामध्ये तीन शास्त्रज्ञांना एका विशेष पाणबुडीद्वारे समुद्रात ६,००० मीटर खोलीवर पाठवले जाईल.

    जितेंद्र सिंह म्हणाले, “ही कामगिरी भारताच्या इतर प्रमुख मोहिमांच्या धर्तीवर असेल आणि देशाच्या वैज्ञानिक उत्कृष्टतेच्या प्रवासात हे आणखी एक महत्त्वाचे पाऊल असेल.” पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी स्वातंत्र्यदिनाच्या भाषणात समुद्रयान मोहिमेचा उल्लेख केला होता, असे ते म्हणाले.

    समुद्रयान अभियानामुळे महत्त्वाची खनिजे, दुर्मिळ धातू आणि अज्ञात सागरी जैवविविधतेचा शोध घेण्यास मदत होईल आणि देशाच्या आर्थिक प्रगतीसाठी आणि पर्यावरणीय शाश्वततेसाठी ते महत्त्वाचे ठरेल, असे मंत्री म्हणाले. गगनयान मोहिमेअंतर्गत, ‘व्योमित्र’ हा रोबोट या वर्षी अवकाशात पाठवला जाईल. सिंह म्हणाले की, भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (इस्रो) ची स्थापना १९६९ मध्ये झाली होती, परंतु १९९३ मध्ये पहिले प्रक्षेपण स्थळ स्थापन करण्यासाठी दोन दशकांहून अधिक काळ लागला

    When will Samudrayan and Chandrayaan-4 be launched

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Supreme Court : सर्वोच्च न्यायालय म्हणाले – पत्नी मोलकरीण नाही, जीवनसाथी आहे:घटस्फोटाच्या प्रकरणात म्हटले – जेवण न बनवणे क्रूरता नाही, घरकाम पतीचीही जबाबदारी

    ECI : निवडणुकीच्या जाहिरातींसाठी पक्षांना प्रमाणपत्र घ्यावे लागेल; निवडणूक आयोगाचे निर्देश

    LPG Tankers : द फोकस एक्सप्लेनर : देशाला दरमहा ३० LPG टँकरची गरज; त्यापैकी ६ होर्मुझमध्ये अडकले, गॅस पुरवठ्याचे पुढे काय?