वृत्तसंस्था
बीजिंग : अमेरिका, ब्रिटन आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील लष्करी भागीदारीला चीनने कडाडून विरोध केला आहे. या भागीदारीअंतर्गत ऑस्ट्रेलियाला अण्वस्त्रवाहू पाणबुडी विकसीत करण्यासाठी मदत केली जाणार आहे. अमेरिका, ब्रिटन आणि ऑस्ट्रेलिया या देशांनी भारत-प्रशांत महासागर क्षेत्रासाठी नवी सुरक्षा आघाडी स्थापन केली आहे. USA, Briton will back Australia against China
तिन्ही देशांमधील करारामुळे प्रादेशिक पातळीवरील स्थैर्याला धोका निर्माण झाला असून शस्त्रस्पर्धेला प्रोत्साहन मिळत आहे, अशी टीका चीनने केली आहे. अमेरिका, ब्रिटन आणि ऑस्ट्रेलिया या देशांनी भारत-प्रशांत महासागर क्षेत्रासाठी नवी सुरक्षा आघाडी स्थापन केली आहे.
२१ व्या शतकातील आव्हानांचा सामना करण्यासाठी आणि संरक्षण क्षमतांचा विकास व देवाणघेवाण करण्यासाठी ही आघाडी स्थापन केली असल्याचे करारावेळी सांगण्यात आले. चीनच्या विस्तारवादाच्या धोरणाला आळा घालण्याचाही या कराराचा हेतू असल्याचे तज्ज्ञांनी सांगितले. कराराद्वारे ऑस्ट्रेलियाला अण्वस्त्रवाहू पाणबुडी बांधण्यास अमेरिका आणि ब्रिटनचे सहकार्य मिळणार असल्याने चीनने चिंता व्यक्त केली आहे.
USA, Briton will back Australia against China
महत्त्वाच्या बातम्या
- जगातील सर्वात प्रभावशाली 100 व्यक्तींमध्ये पंतप्रधान मोदी, आदर पूनावाला, ममता बॅनर्जी यांचेही नाव
- अनिल देशमुख यांचे तत्कालिन खासगी सचिव संजीव पलांडे निलंबित, शंभर कोटींच्या प्रकरणात होते कोठडीत
- मोठी बातमी : भारताचे स्टॉक मार्केट जगातील 5वे सर्वात मोठे, BSE लिस्टेड कंपन्यांचे बाजारमूल्य 260 लाख कोटी रुपयांवर
- Aukus : अमेरिका, ब्रिटन आणि ऑस्ट्रेलियाची नवीन ‘सुरक्षा युती’ची घोषणा, फ्रान्सला धक्का, तर चीनची तिन्ही देशांवर आगपाखड
Rahul Gandhi : राहुल गांधींचे लखनऊ न्यायालयात सरेंडर, 5 मिनिटांनी जामीन; सैन्यावरील टिप्पणीचा खटला