• Download App
    us blacklists israel pegasus maker nso

    Pegasus : अमेरिकेची पेगाससवर कारवाई, निर्मिती कंपनी एनएसओला टाकले काळ्या यादीत

    बुधवारी मोठा निर्णय घेत अमेरिकेने इस्रायलच्या NSO समूहाला काळ्या यादीत टाकले आहे. हेरगिरीच्या प्रकरणांबाबत इस्रायलचा NSO गट अलीकडच्या काळात चर्चेच्या केंद्रस्थानी होता. पेगासस स्पायवेअर एनएसओ ग्रुपने तयार केले होते. अमेरिकन सरकार म्हणते की, सरकारने याचा वापर हेरगिरीसाठी केला म्हणून NSOला काळ्या यादीत टाकले जात आहे. us blacklists israel pegasus maker nso


    वृत्तसंस्था

    वॉशिंग्टन : बुधवारी मोठा निर्णय घेत अमेरिकेने इस्रायलच्या NSO समूहाला काळ्या यादीत टाकले आहे. हेरगिरीच्या प्रकरणांबाबत इस्रायलचा NSO गट अलीकडच्या काळात चर्चेच्या केंद्रस्थानी होता. पेगासस स्पायवेअर एनएसओ ग्रुपने तयार केले होते. अमेरिकन सरकार म्हणते की, सरकारने याचा वापर हेरगिरीसाठी केला म्हणून NSOला काळ्या यादीत टाकले जात आहे.

    अमेरिकेच्या वाणिज्य विभागाने एक निवेदन जारी करून माहिती दिली आहे की, पेगासस स्पायवेअरचा वापर जगभरातील पत्रकार, मानवाधिकार कार्यकर्ते, विरोधी नेत्यांची हेरगिरी करण्यासाठी केला जात होता. यामुळे NSO समूह आणि आणखी एक इस्रायली कंपनी Candiru यांचा बुधवारी काळ्या यादीत समावेश करण्यात आला आहे.



    यूएस वाणिज्य विभागाचे म्हणणे आहे की, एनएसओ ग्रुप आणि दुसरी इस्रायली कंपनी कॅंडिरू यांनी परदेशी सरकारांसाठी स्पायवेअर विकसित केले आहे. ज्यांनी त्याचा वापर सरकारी अधिकारी, पत्रकार, व्यापारी आणि दूतावासातील कर्मचाऱ्यांची हेरगिरी करण्यासाठी केला.

    NSO गटाला काळ्या यादीत टाकणे हा अमेरिकन सरकारच्या परराष्ट्र धोरणाच्या केंद्रस्थानी मानवी हक्क ठेवण्याच्या प्रयत्नांचा एक भाग असल्याचे म्हटले जाते. याद्वारे लोक गैरवापर होणाऱ्या डिजिटल उपकरणांचा प्रसार रोखण्याचे काम करतात. सायबर गुन्ह्यांचा मुकाबला करणे आणि बेकायदेशीर पाळत ठेवणे कमी करणे हेदेखील त्याचे उद्दिष्ट आहे.

    सध्या अमेरिकेने इस्रायली कंपनी कँडिरू आणि एनएसओ ग्रुप व्यतिरिक्त आणखी दोन कंपन्यांना काळ्या यादीत टाकले आहे. सिंगापूर-आधारित कॉम्प्युटर सिक्युरिटी इनिशिएटिव्ह कन्सल्टन्सी Pte (COSEINC) आणि रशियन फर्म पॉझिटिव्ह टेक्नॉलॉजीजचा समावेश आहे. काळ्या यादीत टाकल्यानंतर आता या कंपन्यांकडून अमेरिकेत काहीही खरेदी करता येणार नाही.

    us blacklists israel pegasus maker nso

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    दहशतवाद्यांसाठी पाकिस्तान आता उरला नाही “सुरक्षित स्वर्ग”, हेच Operation sindoor चे सर्वांत मोठे यश!!

    Modi – J. D. Vance चर्चेत nuclear या शब्दाचा उल्लेखही नाही, पाकिस्तानने आगाऊपणा केला, तर भारताचा प्रतिकार जास्त विध्वंसक!!

    Jitendra Singh : सीमावर्ती भागातील तांत्रिक अन् वैज्ञानिक प्रतिष्ठानांची सुरक्षा केंद्र वाढवणार