वृत्तसंस्था
ओटावा : Justin Trudeau कॅनडाचे पंतप्रधान जस्टिन ट्रूडो यांनी गेल्या वर्षी खलिस्तानी दहशतवादी हरदीपसिंग निज्जरच्या हत्येमध्ये भारतीय एजंटांचा सहभाग असल्याचा आरोप केल्यावर त्यांच्याकडे केवळ गुप्तचर माहिती होती, अशी कबुली दिली आहे. कोणताही ठोस पुरावा नव्हता.Justin Trudeau
ट्रूडो सरकारने यापूर्वी निज्जर हत्याकांडाशी संबंधित पुरावे भारताला दिल्याचा दावा केला आहे. त्याच वेळी, कॅनडाने या हत्येशी संबंधित कोणतेही पुरावे दिले नसल्याचे भारत म्हणत आहे. ट्रुडो यांच्या वक्तव्यानंतर भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने गुरुवारी (17 ऑक्टोबर) सांगितले की, दोन्ही देशांमधील संबंध बिघडण्यास कॅनडाचे पंतप्रधान जबाबदार आहेत.
येथे कॅनडाच्या राजकारणात परकीय हस्तक्षेपाबाबत चौकशी समिती स्थापन करण्यात आली. ट्रूडो बुधवारी त्यात दिसले. त्यात तो म्हणाला- मला फाईव्ह आय देशांकडून गुप्तचर माहिती मिळाली होती, ज्याने कॅनडाच्या भूमीवर आपल्या नागरिकाच्या हत्येत भारताचा हात असल्याचे स्पष्ट केले होते.
जस्टिन ट्रुडो म्हणाले की, भारत सरकारशी चर्चा करणे हाच माझा उद्देश होता. मी हे केल्यावर त्यांनी आमच्याकडे पुरावे मागितले. तेव्हा आम्ही सांगितले की आमच्याकडे गुप्तचर माहिती आहे, सध्या कोणतेही ठोस पुरावे नाहीत. त्यामुळे एकत्र काम करण्याची गरज आहे.
ट्रूडो यांनी तपास समितीला सांगितले – भारताने तपासात मदत केली नाही
ट्रूडो यांनी तपास समितीला सांगितले की, त्यांना आशा आहे की भारत हे प्रकरण जबाबदारीने हाताळेल जेणेकरून दोन्ही देशांमधील संबंध बिघडणार नाहीत, परंतु भारतीय अधिकाऱ्यांनी आम्हाला तपासात मदत केली नाही.
ट्रूडो म्हणाले की, भारताने कॅनडातील शीखांना लक्ष्य करून आमच्या सार्वभौमत्वाचे उल्लंघन केल्याचे स्पष्ट संकेत आहेत. ट्रूडो यांनी भारताची ही कृती ‘मोठी चूक’ असल्याचे म्हटले आहे.
परराष्ट्र मंत्रालय म्हणाले- ट्रूडो यांनी आमचा युक्तिवाद बरोबर सिद्ध केला
परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जैस्वाल म्हणाले की, आम्ही सातत्याने तेच बोलत आहोत. कॅनडाने भारत आणि भारतीय मुत्सद्दींवर केलेले आरोप सिद्ध करण्यासाठी कोणतेही पुरावे दिले नाहीत. ट्रुडो यांच्या बेफिकीर वृत्तीमुळे भारत-कॅनडा संबंधांची जी हानी झाली आहे, त्याची जबाबदारी केवळ त्यांच्यावरच आहे.
दहशतवादी पन्नू म्हणाला- कॅनडाला भारतविरोधी माहिती दिली
खलिस्तानी दहशतवादी गुरपतवंत सिंग पन्नू याने बुधवारी कॅनडाच्या सीबीसी न्यूज चॅनलला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले की, त्याने भारताविरोधातील माहिती कॅनडाला दिली आहे. त्याची दहशतवादी संघटना शिख फॉर जस्टिस (SFJ) गेल्या 2 ते 3 वर्षांपासून कॅनडाचे पंतप्रधान जस्टिन ट्रूडो यांच्या संपर्कात आहे. त्यांनी ट्रुडो यांना भारतीय उच्चायुक्तालयाच्या गुप्तचर नेटवर्कची माहिती दिली आहे.
पन्नू सध्या अमेरिकेत राहतो आणि शिख फॉर जस्टिस नावाची संस्था चालवतो. त्याच्याकडे अमेरिका आणि कॅनडा या दोन्ही देशांचे नागरिकत्व आहे.
Trudeau on the backfoot over Nijjar murder; Said – there is no concrete evidence against India
महत्वाच्या बातम्या
- Sudhanshu Trivedi : सुधांशू त्रिवेदींचा विरोधकांवर ‘व्होट जिहाद’चा आरोप!
- NDA Chief Minister and : ‘NDA’च्या मुख्यमंत्री अन् उपमुख्यमंत्र्यांनी घेतली पंतप्रधान मोदींची भेट!
- Uttar Pradesh : उत्तर प्रदेशमध्ये पोटनिवडणुकीची तारीख पुढे ढकलली जाणार?
- Prashant Kishor प्रशांत किशोर यांची निवडणुकीच्या राजकारणात एन्ट्री