योगी आदित्यनाथ सरकार भूमिहीन बेघरांना घर देण्यासाठी जमीन देण्याचा निर्णय घेतला आहे. ज्यांच्याकडे घर बांधण्यासाठी स्वतःची जमीन देणार नाही, त्यांना या जमिनी देण्याचा त्यांचा हेतू आहे. The Yogi government will provide relief, land for housing to more than 10,000 homeless families in an election year
विशेष प्रतिनिधी
लखनऊ : उत्तर प्रदेशात २०२२ मध्ये निवडणुका होणार आहेत. उत्तर प्रदेशचे योगी आदित्यनाथ सरकारने आता भूमिहीन बेघरांना घर देण्यासाठी जमीन देण्याचा निर्णय घेतला आहे. ज्यांच्याकडे स्वतःची जमीन नाही त्यांना या जमिनी देण्याचा राज्य सरकारचा हेतू आहे.
यानुसार, या वर्षी राज्यातील 10,370 बेघर कुटुंबांना घरांसाठी ग्रामसभेची जमीन भाडेतत्वावर देण्याची सरकारची तयारी आहे. त्याच वेळी, विविध जिल्ह्यांमधील एकूण 543 हेक्टर जमीन भूमिहीनांना लागवडीसाठी भाड्याने देण्याची तयारी आहे.
गरिबांना उपजीविकेचे साधन उपलब्ध करून देण्याच्या मोहिमे अंतर्गत 3000 हेक्टर क्षेत्रामध्ये पसरलेले तलाव मत्स्यपालनासाठी भाडे तत्वावर देण्याचा मानस आहे, त्यानंतर राज्यात एकूण 1355 जागा अशाच प्रकारे कुंभारकाम कलेसाठी दिली जातील. महसूल परिषदेने जमीन सुधारणा कार्यक्रमांतर्गत ग्रामसभेच्या विविध प्रकारच्या वापरात नसलेल्या जमिनी भाडेतत्त्वावर देण्याचे जिल्हावार लक्ष्य निश्चित केले आहे.
जिल्हाधिकाऱ्यांनाही ही उद्दिष्टे अंमलात आणण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत. योगी सरकार ग्रामसभेच्या जमिनी आणि सार्वजनिक मालमत्ता अवैध धंद्यांपासून मुक्त करण्याची मोहीम राबवत आहे. अवैध धंद्यांपासून मुक्त केलेली जमीन गरीबांसाठी आश्रयस्थान बांधण्यासाठी आणि त्यांना उपजीविकेचे साधन उपलब्ध करण्यासाठी वापरली जात आहे.
ज्या कुटुंबांकडे राहण्यासाठी घर नाही, त्यांना घर बांधण्यासाठी सरकार ग्रामसभेची न वापरलेली जमीन भाड्याने देते. जमीनही नसलेल्या कुटुंबांना लागवडीसाठी भाडेतत्त्वावर दिली जाते. मत्स्य व्यवसायाशी निगडित लोकांना/समित्यांना मत्स्यपालनासाठी तलावाचे पट्टे देण्याव्यतिरिक्त, सरकार कुंभारकाम कलेशी संबंधित लोकांनाही जमीन देते.
घर बांधण्यासाठी जास्तीत जास्त 1500 चौरस फूट जमीन भाडेतत्त्वावर दिली जाते. लागवडीसाठी जास्तीत जास्त 1.26 हेक्टर जमीन भाडेतत्त्वावर दिली जाऊ शकते. अर्ध्या एकरापेक्षा जास्त आणि दोन हेक्टरपेक्षा कमी क्षेत्र असलेल्या तलावांसाठी वैयक्तिक पट्टे 10 वर्षांच्या कालावधीसाठी दिले जातात. दोन हेक्टरपेक्षा मोठ्या तलावांचे पट्टे सोसायट्यांच्या बाजूने केले जातात.
ज्यांना राहण्यासाठी घर नाही आणि शेतीसाठी जमीन नाही, त्यांच्या नावांची चर्चा ग्रामपंचायतीच्या बैठकीत केली जाते. लेखपाल साक्ष देतात की ज्यांच्या नावांची चर्चा झाली ते खरेतर बेघर आणि भूमिहीन आहेत. ग्रामप्रमुखांच्या वतीने या लोकांना शेतीसाठी जमीन आणि घर देण्याचा प्रस्ताव मांडला जातो, त्याला बैठकीत मंजुरी दिली जाते. मंजूर प्रस्ताव संबंधित एसडीएमला पाठवला जातो ज्यांना त्यांच्या स्तरावरून पात्रता तपासली जाते. तपासात पात्र ठरलेल्यांना घरे बांधण्यासाठी किंवा शेतीसाठी पट्टे दिले जातात.
The Yogi government will provide relief, land for housing to more than 10,000 homeless families in an election year
महत्त्वाच्या बातम्या
- लालूंच्या दोन मुलांमध्ये भाऊबंदकीची ठिणगी, एकमेंकांच्या फोटोंना काळे फासू लागले राष्ट्रीय जनता दल फुटीच्या उंबरठ्यावर
- अमरसिंह यांच्या सांगण्यावरून मुलायम सिंह यादव यांनी अखिलेश यादव यांच्याकडे सोपवली पक्षाची सूत्रे, पक्षातील ज्येष्ठ नेत्यांच्याही पाया पडू नका असा चाणक्यांनी दिला होता मंत्र
- उत्तर प्रदेशात १९ हिंदूंना शुध्दीकरण करून पुन्हा घेतले हिंदू धर्मात, बंजारा बांधवांचे झाले होते जबरदस्तीने धर्मांतर
- पारदर्शकतेची कमाई, भाजपाला इलेक्ट्रोरेल बॉँडच्या माध्यामतून मिळाली २,५५५ कोटी रुपयांची देणगी