• Download App
    एमबीबीएसच्या ७ हजार भारतीय विद्यार्थ्यांचे भविष्य धोक्यात बँकेचे कर्ज घेऊन युक्रेन मध्ये प्रवेश; अनिश्चितमुळे मोठे संकट|The future of 7,000 Indian MBBS students In danger Entry into Ukraine with a bank loan; Big crisis due to uncertainty

    एमबीबीएसच्या ७ हजार भारतीय विद्यार्थ्यांचे भविष्य धोक्यात बँकेचे कर्ज घेऊन युक्रेन मध्ये प्रवेश; अनिश्चितमुळे मोठे संकट

    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : युक्रेनमध्ये वैद्यकीय शिक्षण घेणाऱ्या सात हजार भारतीय विद्यार्थ्यांचे भविष्य धोक्यात आले आहे. हे सर्व विद्यार्थी वेगवेगळ्या वैद्यकीय महाविद्यालयात एमबीबीएसच्या तिसर्‍या आणि अंतिम वर्षाचे विद्यार्थी आहेत, ज्यांच्या परीक्षाही जवळ आल्या होत्या, पण त्याआधीच रशियन सैन्याने हल्ला केला. The future of 7,000 Indian MBBS students In danger Entry into Ukraine with a bank loan; Big crisis due to uncertainty

    या विद्यार्थ्यांचे परतणे सुरू झाले आहे. अशा स्थितीत आरोग्य तज्ज्ञांनी विद्यार्थ्यांच्या भवितव्यावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करण्यास सुरुवात केली आहे. विद्यार्थ्यांचे भवितव्यच धोक्यात असल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. आतापर्यंतच्या पुढील अभ्यासाबाबत काहीही स्पष्ट झालेले नाही.



    येत्या काही दिवसांत युक्रेनियन महाविद्यालयांनी या विद्यार्थ्यांना पदवी प्रदान केली तरीही त्यांना भारतात राष्ट्रीय एक्झिट टेस्ट (नेक्स्ट) द्यावी लागेल, जी पुढील वर्षापासून सर्वांसाठी अनिवार्य असेल. परदेशात शिक्षण घेतल्यानंतर भारतात येणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी येथील स्क्रीनिंग टेस्ट हे नेहमीच मोठे आव्हान राहिले आहे. अशा परिस्थितीत केंद्र सरकारने या विद्यार्थ्यांच्या भवितव्याबाबत लवकरात लवकर निर्णय घेण्याची मागणीही केली जात आहे.

    प्रोग्रेसिव्ह मेडिकोज अँड सायंटिस्ट्स फोरमचे सरचिटणीस डॉ. सिद्धार्थ तारा यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना पत्र लिहून तातडीने निर्णय घेण्याची मागणी केली आहे, जेणेकरून विद्यार्थी आणि त्यांच्या कुटुंबीयांना थोडा दिलासा मिळू शकेल. त्यांनी सांगितले की युक्रेनमध्ये २२ हजारांहून अधिक विद्यार्थी आहेत, त्यापैकी सुमारे सात ते आठ हजार विद्यार्थी एमबीबीएसच्या अंतिम वर्षाचे आहेत.

    मंगळवारी खार्किवमध्ये एमबीबीएस अंतिम वर्षाचा विद्यार्थी नवीन कुमार याचा हल्ल्यात मृत्यू झाला आहे. बँकेचे कर्ज घेऊन तेथे प्रवेश घेतलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी ही सर्वात जीवघेणी परिस्थिती असल्याचे डॉ.तारा सांगतात. कारण, मुलांचा अभ्यास संपण्यापूर्वी त्यांना परत बोलावावे लागते. पुढे काय होणार? हे कोणालाच माहीत नाही, पण भारत सरकारने त्यांचा तातडीने विचार करायला हवा.

    तारा सांगतात की, जेव्हा एखाद्या विद्यार्थ्याला भारतातील सरकारी वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश मिळू शकत नाही, तेव्हा तो परदेशाचा पर्याय निवडतो. कारण भारतातील खाजगी वैद्यकीय महाविद्यालयांच्या तुलनेत बाहेरून एमबीबीएस करणे कमी खर्चिक आहे. आता हे विद्यार्थी परत येत आहेत, अशा परिस्थितीत भारत सरकारनेही सांगायला हवे की, त्यांना आमच्या देशात संधी दिली तर त्यांना सरकारी संस्थेत मिळेल का? कारण, त्यांना खासगी महाविद्यालयात प्रवेश मिळाला, तरी प्रत्येकाच्या कुटुंबाचा खर्च उचलणे शक्य होणार नाही.

    फेडरेशन ऑफ ऑल इंडिया मेडिकल असोसिएशन (फेमा) चे सदस्य डॉ. राकेश बागरी म्हणतात की भारतातील कोणत्याही खाजगी वैद्यकीय महाविद्यालयात एमबीबीएस पूर्ण करण्यासाठी एक कोटी रुपयांपेक्षा जास्त खर्च येतो. तर युक्रेनमधील कोणत्याही वैद्यकीय महाविद्यालयात हाच अभ्यासक्रम उपलब्ध आहे. २७ ते २८ लाख रुपये आहे. युक्रेनमध्ये राहणे देखील फार महाग नाही. जर देशाची राजधानी दिल्लीशी तुलना केली तर खार्किव किंवा कीव सारख्या शहराचे जीवन जवळजवळ सारखे आहे.

    The future of 7,000 Indian MBBS students In danger Entry into Ukraine with a bank loan; Big crisis due to uncertainty

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Amit Shah : अमित शहांनी सांगितला आरोग्याचा मंत्र, म्हणाले- 2 तास व्यायाम, 6 तास झोप गरजेची; आज मी सर्व औषधांपासून मुक्त

    National Herald case : नॅशनल हेराल्ड प्रकरणी खरगे म्हणाले- आम्ही घाबरणार नाही; भाजपने म्हटले- कायदेशीर उत्तर द्या, राजकारण करू नका

    Central Goverment : परदेशात काम करण्यासाठी लवकर कायदा बनणार; उल्लंघनासाठी 10 वर्षांची शिक्षा शक्य