• Download App
    RTE केंद्राने RTE नियमात केली सुधारणा; राज्यं आता

    RTE : केंद्राने RTE नियमात केली सुधारणा; राज्यं आता इयत्ता पाचवी अन् आठवीच्या विद्यार्थ्यांना …

    RTE

    या निर्णयावर देशभरातून विविध प्रतिक्रिया उमटल्या आहेत.


    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : RTE  केंद्र सरकारने अधिकृतपणे बालकांचा मोफत आणि सक्तीच्या शिक्षणाचा अधिकार (RTE) नियम, 2010 मध्ये दुरुस्ती केली आहे, ज्याने राज्य सरकारांना इयत्ता 5 वी आणि 8वीच्या विद्यार्थ्यांसाठी नियमित परीक्षा घेण्याचे अधिकार दिले आहेत, जे अनुत्तीर्ण झाले आहेत त्यांना थांबवण्याची तरतूद आहे. हे पाऊल 2009 मध्ये RTE कायदा लागू झाल्यापासून भारताच्या शैक्षणिक चौकटीचा आधारस्तंभ असलेल्या दीर्घकालीन “नो-डिटेंशन” धोरणापासून वेगळे आहे. RTE



    सुधारित नियमांनुसार, राज्य सरकारांना आता प्रत्येक शैक्षणिक वर्षाच्या शेवटी इयत्ता पाचवी आणि आठवीच्या विद्यार्थ्यांसाठी वार्षिक परीक्षा घेण्याचे अधिकार देण्यात आले आहेत, जर विद्यार्थी अद्याप पदोन्नतीचे निकष पूर्ण करू शकला नाही, तर त्याला त्याच वर्गात थांबवले जाईल.

    या निर्णयावर देशभरातून विविध प्रतिक्रिया उमटल्या आहेत. गुजरात, ओडिशा, मध्य प्रदेश, झारखंड, कर्नाटक आणि दिल्लीसह काही राज्यांनी आधीच अशा उपाययोजना अंमलात आणण्याचा निर्णय घेतला आहे ज्यामुळे या वर्गांना अनुत्तीर्ण होणारे विद्यार्थी थांबतील.

    The Center has amended the RTE rules

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Supreme Court : सुप्रीम कोर्टाने म्हटले – पराली जाळणाऱ्यांना अटक का नाही, दंड अपुरा, शेतकऱ्यांना जबाबदार धरण्याची गरज

    Nirmala Sitharaman : GST सुधारणांमुळे अर्थव्यवस्थेत 2 लाख कोटी येतील; अर्थमंत्री म्हणाल्या- दैनंदिन वापराच्या वस्तू स्वस्त होतील, सामान्य लोकांकडे जास्त पैसे शिल्लक राहतील

    EC Voters : देशभरात बिहारप्रमाणे SIR; अर्ध्याहून अधिक मतदारांना कागदपत्रे मागणार नाहीत