वृत्तसंस्था
तिरुवनंतपुरम : Sabarimala Gold केरळमधील पथनमथिट्टा येथील रणनी न्यायालयाने शुक्रवारी सबरीमाला सोने चोरी प्रकरणातील प्रमुख आरोपी उन्नीकृष्णन पॉट्टीला ३० ऑक्टोबरपर्यंत विशेष तपास पथकाच्या (एसआयटी) कोठडीत पाठवले. एसआयटीने गुरुवार-शुक्रवार रात्री २:३० वाजता त्याला ताब्यात घेतले होते.Sabarimala Gold
शुक्रवारी सकाळी १४ तासांहून अधिक चौकशीनंतर त्याला अटक करण्यात आली. न्यायालयात नेले जात असताना आरोपीने दावा केला की, त्याला अडकवण्यात आले आहे आणि दोषींना न्याय मिळेल. न्यायालयाबाहेर गर्दीतील कोणीतरी पॉट्टीवर बूट फेकला. पोलिसांनी बूट फेकणाऱ्या व्यक्तीला अटक केली.Sabarimala Gold
शुक्रवारी, मंडळाने गर्भगृहाबाहेरील द्वारपाल मूर्तींवर खऱ्या सोन्याचा मुलामा चढवला.
केरळ उच्च न्यायालयाने अलीकडेच असे निरीक्षण नोंदवले की, द्वारपालकाच्या मूर्तींचे सोन्याचे प्लेट्स पॉट्टीला देण्यात आले, तेव्हा त्यांचे वजन ४२.८ किलो होते, परंतु चेन्नईस्थित कंपनी स्मार्ट क्रिएशन्सपर्यंत पोहोचले तेव्हा त्यांचे वजन ३८.२ किलो होते.Sabarimala Gold
यानंतर, उच्च न्यायालयाने त्रावणकोर देवस्वोम बोर्डाच्या (टीडीबी) दक्षता शाखेकडून प्राथमिक चौकशीचे आदेश दिले. तपासात पॉट्टीची भूमिका संशयास्पद आढळली, ज्यामुळे न्यायालयाने विशेष तपास पथक (एसआयटी) स्थापन केले.
उन्नीकृष्णनने टीडीबीच्या संगनमताने २ किलो सोने चोरले.
सबरीमला सोने चोरी प्रकरणाची चौकशी करणाऱ्या एसआयटीने म्हटले आहे की, आरोपी उन्नीकृष्णन पॉट्टीने २०१९ मध्ये द्वारपालक मूर्तींमधून सुमारे दोन किलो सोने चोरले होते.
तपास अधिकारी एस ससिधरन यांनी शुक्रवारी रणनी मॅजिस्ट्रेट कोर्टात रिमांड रिपोर्ट सादर केला.
अहवालानुसार, पोटी २००४ ते २००८ पर्यंत मंदिराच्या पुजाऱ्याचा सहाय्यक होता आणि १९९८ मध्ये त्याला माहित होते की मूर्ती सोन्याचा मुलामा दिलेल्या आहेत. तरीही त्याने आर्थिक फायद्यासाठी फसवणूक करून अर्ज केला आणि त्रावणकोर देवस्वोम बोर्ड (TDB) चे नुकसान केले.
प्लेट्स काढून टाकल्यानंतर, त्या विविध ठिकाणी नेण्यात आल्या. स्मार्ट क्रिएशन्समध्ये सोने बेकायदेशीरपणे साठवले गेले होते, जिथे त्यातील सामग्री लपविण्यासाठी कमी सोने वापरले गेले होते आणि पूजेच्या बहाण्याने प्लेट्स विविध घरे आणि मंदिरांमध्ये प्रदर्शित केल्या गेल्या होत्या, जे परंपरेविरुद्ध होते.
देणगीदारांकडून घेतले सोने, वापर केला नाही
अहवालात म्हटले आहे की, सोने हस्तगत केल्यानंतर पॉट्टीने इतर देणगीदारांकडून सोने घेतले, परंतु ते पूर्णपणे वापरले नाही.
२०१९ च्या प्लेटिंगनंतर, प्लेट्स सुरक्षेशिवाय चेन्नई, बंगळुरू आणि केरळ येथे पूजेसाठी नेण्यात आल्या.
१२ ऑक्टोबर: पॉट्टी यांचे कोणतेही उत्पन्न नसल्याचे अहवालात म्हटले आहे.
त्रावणकोर देवस्वम बोर्ड (टीडीबी) च्या दक्षता पथकाने १२ ऑक्टोबर रोजी सबरीमला मंदिराच्या द्वारपाल मूर्तींवर आढळलेल्या कमी वजनाच्या सोन्याबाबतचा अंतिम अहवाल न्यायालयात सादर केला. अहवालात असे दिसून आले की, सोन्याचा मुलामा देणाऱ्या उन्नीकृष्णन पॉट्टी यांच्याकडे उत्पन्नाचा कायमस्वरूपी स्रोत नव्हता.
सुरुवातीच्या तपासात २०१७ ते २०२५ पर्यंतच्या पॉट्टीच्या आयकर विवरणपत्रांचीही तपासणी करण्यात आली. यावरून असे दिसून आले की, सोन्याचे मुलामा देण्याचे काम इतर व्यावसायिकांनी प्रायोजित केले होते, जे पॉट्टीने स्वतःचे असल्याचा दावा केला होता. या अहवालाच्या आधारे एसआयटी चौकशी करत आहे.
Sabarimala Gold Theft Case: Unnikrishnan Potty Sent to SIT Custody Till October 30; Accused Claims He Was Framed
महत्वाच्या बातम्या
- PM Modi : मोदी म्हणाले- काँग्रेस माओवादी दहशत लपवायचे; संविधानाचे पुस्तक कपाळी लावणारे माओवाद्यांचे रक्षक
- Indonesia : इंडोनेशिया चीनकडून J-10C लढाऊ विमाने खरेदी करणार; 42 विमानांची 75,000 कोटींना खरेदी
- Sonam Wangchuk : जोधपूर तुरुंगात वांगचुक यांना लॅपटॉप मिळाला; पत्नी गीतांजलीने 10 दिवसांत तिसऱ्यांदा घेतली भेट, बालविश्वकोश दिला
- ज्या जिल्ह्यात जाऊन पवार टाकायचे “डाव”, तिथे जाऊन फडणवीसांची “खेळी”; राष्ट्रवादी झाली “खाली”!!