विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : Rajya Sabha Results 2026 सोमवारी १० राज्यांमध्ये ३७ राज्यसभेच्या जागांसाठी निवडणुका झाल्या. आसाम, पश्चिम बंगाल, छत्तीसगड, तामिळनाडू, महाराष्ट्र, हिमाचल प्रदेश आणि तेलंगणा या सात राज्यांमध्ये २६ उमेदवार बिनविरोध निवडून आले. उर्वरित ११ जागांसाठी बिहार, ओडिशा आणि हरियाणामध्ये मतदान झाले. त्यापैकी पाच बिहारमध्ये, चार ओडिशामध्ये आणि दोन हरियाणामध्ये होते. हरियाणामध्ये मतपत्रिका गुप्ततेच्या उल्लंघनाबाबत भाजप आणि काँग्रेसने निवडणूक आयोगाकडे आक्षेप नोंदवले, मतमोजणीला पाच तास उशीर झाला आणि निकाल जाहीर होण्यास उशीर झाला.Rajya Sabha Results 2026
बिहारमधील राज्यसभेच्या निवडणुकांनी सर्वाधिक लक्ष वेधले. मुख्यमंत्री नितीश कुमार, भाजपचे राष्ट्रीय अध्यक्ष नितीन नवीन, उपेंद्र कुशवाह, रामनाथ ठाकूर आणि शिवेश कुमार राष्ट्रीय लोकशाही आघाडी (एनडीए) चे उमेदवार म्हणून निवडणूक लढवत होते. महाआघाडीने अमरेंद्र धारी सिंह यांना उमेदवारी दिली. एनडीएने बिहारमधील सर्व पाच राज्यसभेच्या जागा जिंकल्या. एनडीएच्या सर्व २०२ आमदारांनी मतदानात भाग घेतला. नितीश कुमार यांना ४४ आमदारांची मते मिळाली, तर नितीन नवीन यांनाही ४४ आमदारांचा पाठिंबा मिळाला.Rajya Sabha Results 2026
राष्ट्रीय लोक मोर्चाचे नेते उपेंद्र कुशवाहा यांना ४२ आमदारांची मते मिळाली आणि रामनाथ ठाकूर यांनाही ४२ आमदारांचा पाठिंबा मिळाला. पाचव्या जागेसाठी एनडीए आणि महाआघाडीच्या उमेदवारांमध्ये चुरशीची लढत झाली. तथापि, महाआघाडीचे चार आमदार मतदानापासून दूर राहिले, ज्यामुळे एनडीएचे उमेदवार शिवेश कुमार यांना फायदा झाला. त्यांनी दुसऱ्या पसंतीच्या मतांच्या आधारे महाआघाडीचे उमेदवार अमरेंद्र धारी सिंह यांचा पराभव केला. शिवेश कुमार यांना एकूण ४,२०२ मते मिळाली, तर अमरेंद्र धारी सिंह यांना एकूण ३,७०० मते मिळाली. पहिल्या पसंतीच्या मतांच्या बाबतीत, महाआघाडीचे उमेदवार अमरेंद्र धारी सिंह एनडीएच्या शिवेश कुमार यांच्यापेक्षा ३७ मतांनी पुढे होते.
महाआघाडीच्या चार आमदारांनी मतदान केले नाही, ज्यामुळे एनडीएचा विजय झाला.
शिवेश कुमार यांना पहिल्या पसंतीच्या ३० मते मिळाली. तथापि, दुसऱ्या पसंतीच्या मतांची मोजणी केल्यानंतर, त्यांच्या एकूण संख्येत वाढ झाली, तर अमरेंद्र धारी सिंह यांना दुसऱ्या पसंतीचा एकही मत मिळाला नाही. मतदानापासून दूर राहिलेल्या महाआघाडीच्या आमदारांमध्ये मनोहर प्रसाद, सुरेंद्र कुशवाह, काँग्रेसचे मनोज विश्वास आणि राजदचे फैसल रहमान यांचा समावेश आहे. बिहारमधील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीमध्ये नितीश कुमार यांचा जदयू, चिराग पासवान यांच्या नेतृत्वाखालील लोक जनशक्ती पक्ष (रामविलास), जितन राम मांझी यांच्या नेतृत्वाखालील हिंदुस्थानी अवाम मोर्चा (धर्मनिरपेक्ष), आणि उपेंद्र कुशवाह यांचा राष्ट्रीय लोक मोर्चा यांचा समावेश आहे.
महाआघाडीमध्ये राष्ट्रीय जनता दल, काँग्रेस आणि डावे पक्ष आहेत. तथापि, असदुद्दीन ओवेसींच्या एआयएमआयएमच्या पाच आमदारांनी आणि बसपाच्या एका आमदाराने महाआघाडीच्या उमेदवाराच्या बाजूने मतदान केले. जर काँग्रेसचे तीन आणि राजदचा एक आमदार गैरहजर राहिला नसता, तर महाआघाडीचे उमेदवार अमरेंद्र धारी सिंह सहज जिंकले असते. बिहारमधील राज्यसभा निवडणुकीच्या सूत्रानुसार, जर सर्व २४३ आमदारांनी भाग घेतला असता, तर प्रत्येक उमेदवाराला जिंकण्यासाठी किमान ४१ मते आवश्यक असती.
ओडिशाच्या चार राज्यसभेच्या जागांपैकी दोन जागांवर भाजपने विजय मिळवला
ओडिशात, भाजपने राज्यसभेच्या दोन जागांवर विजय मिळवला, ज्यामध्ये काही बिजू जनता दल आणि काँग्रेस आमदारांनी क्रॉस-व्होटिंग आणि राजकीय डावपेच वापरले होते. राज्यातील चार राज्यसभेच्या जागांसाठी झालेल्या निवडणुकीत तीव्र उत्साह दिसून आला. मतपत्रिकेतील गुप्ततेचे उल्लंघन आणि मतदानावर प्रभाव पाडण्याच्या प्रयत्नांच्या आरोपांमुळे मतदान प्रक्रिया काही काळासाठी थांबली. भाजपचे ज्येष्ठ नेते आणि ओडिशाचे राज्याध्यक्ष मनमोहन सामल त्यांची जागा जिंकण्यात यशस्वी झाले.
भाजपचे आणखी एक उमेदवार आणि विद्यमान राज्यसभा सदस्य सुजित कुमार हे देखील वरिष्ठ सभागृहात पुन्हा निवडून आले. एका महत्त्वपूर्ण घडामोडीत, माजी केंद्रीय मंत्री दिलीप राय भाजप समर्थित स्वतंत्र उमेदवार म्हणून विजयी झाले. अनेक बिजू जनता दल आणि काँग्रेस आमदारांनी केलेल्या क्रॉस-व्होटिंगमुळे त्यांच्या विजयाचा मार्ग मोकळा झाला. बिजू जनता दलाच्या सूत्रांनुसार, सुमारे आठ पक्षाच्या आमदारांनी दिलीप राय यांच्या बाजूने क्रॉस-व्होटिंग केले, ज्यामुळे राज्यसभा निवडणुकीच्या निकालावर परिणाम झाला. बिजू जनता दलाचे संरित मिश्रा विजयी झाले.
हरियाणात रात्री उशिरापर्यंत निर्णय सुरू राहिले.
हरियाणा राज्यसभा निवडणुकीच्या मतमोजणीपूर्वी, काँग्रेस आणि भाजप दोघांनीही काही आमदारांनी दिलेल्या मतांच्या गुप्ततेबाबत आक्षेप घेतला. मतदानादरम्यान अनधिकृत व्यक्तींना मतपत्रिका दाखवण्यात आल्या, ज्यामुळे गोपनीयता नियमांचे उल्लंघन झाले, असा आरोप आक्षेपांमध्ये करण्यात आला. भाजप आमदार आणि कॅबिनेट मंत्री अनिल विज यांनी टाकलेल्या मतपत्रिकांच्या गुप्ततेबाबत काँग्रेसने आक्षेप घेतला. दरम्यान, भाजप आमदार परमवीर सिंह आणि भरत बेनिवाल यांनी टाकलेल्या मतपत्रिकांच्या गुप्ततेबाबत भाजपने आक्षेप घेतला. दोन्ही पक्षांचा आरोप आहे की अधिकृत एजंटना मतपत्रिका दाखवताना मतदानाची गुप्तता योग्यरित्या पाळली गेली नाही आणि अधिकृत एजंटांव्यतिरिक्त इतर लोकांना चिन्हांकित मतपत्रिका दिसत होत्या.
काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे यांनी निवडणूक आयोगाला पत्र लिहून हरियाणा राज्यसभा निवडणुकीत “हस्तक्षेप” असल्याचा आरोप केला. काल रात्री उशिरा, निवडणूक आयोगाने काँग्रेस आणि भाजपने दाखल केलेल्या तीनपैकी दोन आक्षेपांचे निराकरण केले. भाजप आमदार आणि कॅबिनेट मंत्री अनिल विज यांचे मत अवैध ठरवण्यासाठी काँग्रेसची याचिका आयोगाने फेटाळली. अनिल विज यांचे मत कायम ठेवण्यात आले. काँग्रेस आमदार भरत बेनिवाल यांचे मतही कायम ठेवण्यात आले.
निवडणूक आयोगाने ते वैध घोषित केले. काँग्रेसचे आणखी एक आमदार परमवीर सिंह यांचे मत अवैध ठरवण्याची भाजपची याचिकाही निवडणूक आयोगाने स्वीकारली. त्यांचे मत अवैध घोषित करण्यात आले. त्यानंतर हरियाणा राज्यसभा निवडणुकीची मतमोजणी सुरू झाली. हरियाणातील राज्यसभेच्या दोन जागांसाठी तीन उमेदवार निवडणूक लढवत आहेत. भाजपने संजय भाटिया यांना उमेदवारी दिली आहे आणि ते अपक्ष उमेदवार सतीश नंदल यांना पाठिंबा देत आहेत. काँग्रेसने करमवीर सिंह बौद्ध यांना उमेदवारी दिली आहे.
काँग्रेस आणि भाजपमधील वादामुळे रात्री उशिरा निर्णय घेण्यात आला. काँग्रेसचे करमवीर सिंह बौद्ध आणि भाजपचे संजय भाटिया विजयी झाले आहेत.
राज्यसभा निवडणुकीचे निकाल इतर ७ राज्यांमध्ये
हिमाचल प्रदेश (१ जागा)
अनुराग शर्मा – काँग्रेस – बिनविरोध निवडून आले
तेलंगणा (२ जागा)
अभिषेक मनु सिंघवी – काँग्रेस – बिनविरोध निवडून आले
वेम नरेंद्र रेड्डी – काँग्रेस – बिनविरोध निवडून आले
छत्तीसगड (२ जागा)
लक्ष्मी वर्मा – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
फुलो देवी नेताम – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
आसाम (३ जागा)
जोगेन मोहन – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
तेराश गोवाला – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
प्रमोद बोरो – यूपीपीएल – बिनविरोध निवडून आले
तामिळनाडू (६ जागा)
तिरुची शिवा – द्रमुक – बिनविरोध निवडून आले
जे. कॉन्स्टँटाईन रवींद्रन – द्रमुक – बिनविरोध निवडून आले
एम. थंबी दुराई – एआयएडीएमके – बिनविरोध निवडून आले
अंबुमणी रामदास – पीएमके – बिनविरोध निवडून आले
एम. क्रिस्टोफर तिलक – काँग्रेस – बिनविरोध निवडून आले
एल.के. सुधीश – डीएमडीके – बिनविरोध निवडून आले
पश्चिम बंगाल (५ जागा)
बाबुल सुप्रियो – टीएमसी – बिनविरोध निवडून आले
राजीव कुमार – टीएमसी – बिनविरोध निवडून आले
मेनका गुरुस्वामी – टीएमसी – बिनविरोध निवडून आले
कोयल मल्लिक – टीएमसी – बिनविरोध निवडून आले
राहुल सिन्हा – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
महाराष्ट्र (७ जागा)
विनोद तावडे – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
रामराव वडकुटे – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
माया इवनाटे – भाजप – बिनविरोध निवडून आले
रामदास आठवले – एपीआय – बिनविरोध निवडून आले
ज्योती वाघमारे – शिवसेना – बिनविरोध निवडून आले
पार्थ पवार – राष्ट्रवादी – बिनविरोध निवडून आले
शरद पवार – राष्ट्रवादी (सपा) – बिनविरोध निवडून आले
हरियाणा
करमवीर सिंह बौद्ध – काँग्रेस
संजय भाटिया – भाजप
Rajya Sabha Results 2026: NDA Sweeps Bihar; BJP-Congress Split Seats in Haryana VIDEOS
महत्वाच्या बातम्या
- Chief Minister : नायगाव बीडीडी चाळीतील रहिवाशांच्या जीवनातील सुवर्णक्षण; 864 सदनिकांचे मुख्यमंत्र्यांच्या हस्ते वितरण!!
- Cuttack Hospital Fire : कटकच्या सरकारी रुग्णालयात आग, 10 रुग्णांचा मृत्यू; लोकांना वाचवताना 11 कर्मचारी भाजले
- ममता बॅनर्जींची कोलकात्यात गॅस टंचाई विरोधात रॅली की तृणमूल काँग्रेसची प्रचार रॅली??
- Nepal : नेपाळमध्ये भारतीय यात्रेकरूंची बस दरीत कोसळली, 7 जणांचा मृत्यू, 7 जखमी