वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : PM Modi राष्ट्रगीत ‘वंदे मातरम्’ला शुक्रवारी १५० वर्षे पूर्ण झाली. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शुक्रवारी नवी दिल्लीतील इंदिरा गांधी इनडोअर स्टेडियममध्ये या निमित्ताने आयोजित सभेला संबोधित केले. पंतप्रधान म्हणाले, “वंदे मातरम् हा एक मंत्र, एक स्वप्न, एक संकल्प, एक ऊर्जा आहे. हे गाणे भारत मातेची पूजा आहे.”PM Modi
पंतप्रधान म्हणाले, “वंदे मातरम ही भारताच्या स्वातंत्र्याची घोषणा होती. ती प्रत्येक युगात प्रासंगिक आहे. १९३७ मध्ये, वंदे मातरमचा एक भाग काढून टाकण्यात आला. त्याचे तुकडे करण्यात आले. वंदे मातरमच्या विभाजनाने देशाच्या फाळणीचे बीज पेरले. ती फूट पाडणारी विचारसरणी आजही देशासाठी एक आव्हान आहे.”PM Modi
पंतप्रधान म्हणाले, “वंदे मातरमच्या मूळ मजकुरात म्हटले आहे की भारतमाता सरस्वती, लक्ष्मी आणि दुर्गा आहे. जेव्हा शत्रूने दहशतवादाद्वारे भारताच्या सुरक्षिततेवर आणि सन्मानावर हल्ला करण्याचे धाडस केले, तेव्हा संपूर्ण जगाने पाहिले की नवीन भारताला दहशतवादाचा नाश करण्यासाठी दुर्गा कसे व्हायचे हे देखील माहित आहे.”
राष्ट्रगीताच्या १५० व्या वर्धापन दिनानिमित्त पंतप्रधानांनी एक टपाल तिकिट आणि एक नाणे प्रकाशित केले. त्यांनी वर्षभर चालणाऱ्या स्मारकाचे उद्घाटन केले आणि एक वेबसाइट लाँच केली. पंतप्रधानांनी वंदे मातरमच्या सामूहिक गायनातही भाग घेतला.
पंतप्रधानांच्या भाषणातील महत्त्वाचे मुद्दे –
पंतप्रधान म्हणाले, “रवींद्रनाथ टागोर एकदा म्हणाले होते की बंकिमचंद्रांचे ‘आनंदमठ’ ही केवळ एक कादंबरी नाही. ती स्वतंत्र भारताचे स्वप्न आहे. बंकिमबाबूंनी लिहिलेल्या प्रत्येक शब्दाचा खोल अर्थ आहे. हे गाणे गुलामगिरीच्या काळात रचले गेले होते, परंतु ते त्या काळापुरते मर्यादित नाही. वंदे मातरम प्रत्येक युगात प्रासंगिक आहे.”
पंतप्रधान म्हणाले, “१८७५ मध्ये जेव्हा बंकिमचंद्रांनी बंगदर्शनमध्ये वंदे मातरम प्रकाशित केले तेव्हा काही लोकांना ते फक्त एक गाणे वाटले. तथापि, हळूहळू, वंदे मातरम हे भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी लढणाऱ्या लाखो लोकांचा आवाज बनले. प्रत्येक भारतीयाच्या भावनांना अनुलक्षून जाणारा आवाज.”
मोदी म्हणाले, “आज, आपण आपल्या राष्ट्रीय गाण्याची १५० वर्षे साजरी करत असताना, ही आपल्या देशाच्या महान वीरांना श्रद्धांजली आहे. फाशी देताना वंदे मातरमचा जयजयकार करणाऱ्या, वंदे मातरमचा जयजयकार करताना फटके सहन करणाऱ्या लाखो शहीदांना सलाम.”
मोदी म्हणाले, “वंदे मातरम हा एक शब्द, एक मंत्र, एक ऊर्जा, एक संकल्प आहे. वंदे मातरम आपल्याला इतिहासात मागे घेऊन जातो. ते आपल्याला आपल्या भविष्यासाठी नवीन धैर्य देते, की असा कोणताही संकल्प नाही जो साध्य करता येत नाही, असे कोणतेही ध्येय नाही जे आपण भारतीय साध्य करू शकत नाही.”
हा कार्यक्रम देशात एक वर्षासाठी चालेल
वंदे मातरमच्या १५० व्या वर्धापन दिनानिमित्त देशभरात ७ नोव्हेंबर २०२५ ते ७ नोव्हेंबर २०२६ या कालावधीत कार्यक्रम होईल. दिल्लीतील इंदिरा गांधी इनडोअर स्टेडियममधील मुख्य कार्यक्रमाव्यतिरिक्त, देशभरातील सार्वजनिक ठिकाणी सकाळी १० वाजता लोक एकत्रितपणे वंदे मातरम हे गाणे गातील.
भारताचे राष्ट्रगीत, वंदे मातरम, ७ नोव्हेंबर १८७५ रोजी अक्षय नवमीच्या शुभ मुहूर्तावर बंकिमचंद्र चॅटर्जी यांनी लिहिले होते. ते प्रथम त्यांच्या ‘आनंदमठ’ या कादंबरीचा भाग म्हणून त्यांच्या ‘बंगदर्शन’ मासिकात प्रकाशित झाले होते.
PM Modi Vande Mataram 150 Years Division Seed Durga Power
महत्वाच्या बातम्या
- पार्थ पवारांचा वादग्रस्त जमीन व्यवहार रद्द; अजित पवारांची पत्रकारांना माहिती; की नवा राजकीय डाव??
- Pakistan : पाकिस्तानचा अफगाणिस्तानवर पुन्हा हल्ला; नागरिकांना केले लक्ष्य; तालिबानचेही प्रत्युत्तर
- Raina Dhawan : रैना आणि धवनची 11.14 कोटींची मालमत्ता जप्त; बेटिंग अॅप प्रकरणात ईडीची कारवाई; युवराज आणि सोनू सूद यांचीही चौकशी
- पार्थ पवार कोरेगाव पार्क मधली जमीन शासनाला परत करणार??, की राजकीय वाद + कायद्याच्या कचाट्यातून मान सोडवून घेण्यासाठी नवा डाव??