वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : PM Internship Portal अर्थसंकल्पात जाहीर केलेला पीएम इंटर्नशिपचा पायलट प्रोजेक्ट ( PM Internship Portal ) ३ ऑक्टोबर रोजी सुरू करण्यात आला. पहिल्या तुकडीत महाराष्ट्र, गुजरात, उत्तराखंड आणि तेलंगणातील १.२५ लाख उमेदवारांना संधी मिळणार आहे. कंपन्या 3 ते 10 ऑक्टोबर दरम्यान पोर्टलवर नोंदणी करू शकतील, तर उमेदवार 12 ते 25 ऑक्टोबर दरम्यान नोंदणी करू शकतील.PM Internship Portal
26 ऑक्टोबर रोजी, शॉर्टलिस्ट केलेल्या उमेदवारांची यादी कंपन्यांना दिली जाईल, जे 27 ऑक्टोबर ते 7 नोव्हेंबर दरम्यान निवड करतील. इंटर्नशिप 2 डिसेंबरपासून सुरू होईल आणि 12 महिने चालेल.
कोण अर्ज करू शकतो
pminternship.mca.gov.in वर अर्ज करता येतील. 21 ते 24 वयोगटातील युवक या योजनेंतर्गत पात्र असतील. जे उमेदवार ऑनलाइन किंवा दूरस्थ शिक्षणाद्वारे शिक्षण घेत आहेत ते देखील अर्ज करू शकतील.
10वी, 12वी उत्तीर्ण झालेले उमेदवारही पात्र असतील. किंवा आयटीआय किंवा पॉलिटेक्निकचे प्रमाणपत्र किंवा डिप्लोमा किंवा BA, B.Sc., B.Com, BCA, BBA, B. फार्मा यासारख्या पदव्या आहेत.
कोण अर्ज करू शकत नाही
IIT, IIM, राष्ट्रीय कायदा विद्यापीठ, NID, TripleIT, IISER मधून पदवीधर. ज्यांच्याकडे CA, CS, CMA, MBBS, BDS, MBA सारख्या पदव्या आहेत. ज्या उमेदवारांनी केंद्र किंवा राज्य सरकारची कोणतीही कौशल्य प्रशिक्षण, इंटर्नशिप घेतली आहे.ज्यांच्या पालकांचे किंवा जोडीदाराचे 2023-24 मध्ये उत्पन्न 8 लाख रुपये आहे. किंवा ज्यांच्या कुटुंबातील सदस्य सरकारी नोकरीत आहेत.
उमेदवारांना दरमहा 5 हजार रुपये मिळणार
पहिल्या दिवशी, कृषी, ऑटोमोबाईल आणि फार्मा क्षेत्रातील कंपन्यांनी उत्पादन आणि देखभाल संबंधित कामांसाठी 1,077 इंटर्नशिप ऑफर केल्या आहेत. यापैकी 90% आयटीआय डिप्लोमा धारकांसाठी आहेत. उमेदवारांना दरमहा 5 हजार रुपये मिळणार आहेत. मिळेल, त्यापैकी 4,500 रु. केंद्र डीबीटीद्वारे आणखी 500 रुपये कंपन्या CSR फंडातून देतील. याशिवाय ६ हजार रु. ची एकरकमी रक्कमही दिली जाईल. काही कंपन्यांनी दुपारचे जेवण आणि वाहतूकही देण्यास सांगितले आहे. अर्थसंकल्पात 5 वर्षांत 1 कोटी लोकांना इंटर्नशिप देण्याची घोषणा करण्यात आल्याची माहिती आहे.
पथदर्शी प्रकल्पाच्या पहिल्या दिवशी 111 कंपन्या ऑनबोर्ड आल्या आहेत. त्यांना इंटर्नशिपसाठी व्हर्च्युअल प्रशिक्षण दिले जात आहे. एक कॉल सेंटरदेखील उघडण्यात आले आहे, जे हिंदी, इंग्रजीसह 10 भारतीय भाषांमध्ये चौकशीसाठी उपलब्ध आहे. पहिल्या दिवशी आलेल्या कॉल्समध्ये 44% पदवीधर, 13% पदव्युत्तर, 14% 12वी पास, 3% 10वी पास आणि 1% 8वी पास उमेदवारांना फोन करून चौकशी केली. 20% कॉल इतर उमेदवारांचे होते.
इंटर्नशिप निवड प्रक्रियेत SC, ST, OBC आणि अपंग श्रेणीचा कोटा देखील लागू होईल, उमेदवारांची निवड करताना, त्यांना त्यांच्या स्वतःच्या जिल्ह्यात किंवा जवळपासच्या परिसरात इंटर्नशिपची संधी दिली जाईल याची विशेष काळजी घेतली जाईल.
PM Internship Portal- Registration starts from October 12; In the first batch, 1.25 lakh unemployed will do internship
महत्वाच्या बातम्या
- ‘…त्यातील एका मागणीची आज पूर्तता झाली’ ; राज ठाकरेंची विशेष प्रतिक्रिया
- Marathi : मोदी सरकारने मराठीला दिला अभिजात भाषेचा दर्जा; पण तो काँग्रेसला मात्र टोचला!!
- Karnataka : कर्नाटकचे आरोग्यमंत्री अडचणीत, सावरकरांचे नातू करणार मानहानीचा दावा
- Siddaramaiahs : सिद्धरामय्या यांच्या अडचणी वाढल्या; आता MUDA प्रकरणात पुरावे नष्ट केल्याचा आरोप!