चीन आपली आण्विक शक्ती वेगाने वाढवत आहे. अमेरिकेच्या संरक्षण विभाग पेंटागॉनच्या अहवालात ही बाब समोर आली आहे. अमेरिकेच्या अधिकाऱ्यांनी वर्षभरापूर्वी केलेल्या अंदाजापेक्षा चीन आपला अण्वस्त्र साठा खूप वेगाने वाढवत असल्याचे त्यात म्हटले आहे. Pentagon Report China Expanding Nuclear Force Faster India China Standoff
वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन : चीन आपली आण्विक शक्ती वेगाने वाढवत आहे. अमेरिकेच्या संरक्षण विभाग पेंटागॉनच्या अहवालात ही बाब समोर आली आहे. अमेरिकेच्या अधिकाऱ्यांनी वर्षभरापूर्वी केलेल्या अंदाजापेक्षा चीन आपला अण्वस्त्र साठा खूप वेगाने वाढवत असल्याचे त्यात म्हटले आहे.
अहवालात असे म्हटले आहे की, 6 वर्षांच्या आत चिनी अण्वस्त्रांची संख्या 700 पर्यंत वाढू शकते, जी 2030 पर्यंत 1000 पेक्षा जास्त होईल. आज चीनकडे किती अण्वस्त्रे आहेत हे सांगितले नाही, परंतु एक वर्षापूर्वी पेंटागॉनने सांगितले की संख्या 200च्या जवळ असू शकते, जी या दशकाच्या अखेरीस दुप्पट होण्याची शक्यता आहे.
चीनशी संघर्ष…?
हा अहवाल उघडपणे चीनशी संघर्ष सुचवत नाही, परंतु पीपल्स लिबरेशन आर्मीबद्दल अमेरिकेच्या चिंतांवर प्रकाश टाकतो. युद्धाच्या सर्व क्षेत्रात (हवा, जमीन, समुद्र, अंतराळ आणि सायबरस्पेस) अमेरिकेला आव्हान देण्याची चिनी सैन्याची आकांक्षा आहे. त्याचवेळी अमेरिकी अधिकाऱ्यांनी तैवानबाबत चीनच्या भूमिकेवर चिंता व्यक्त केली आहे.
चीनने हिमालयात टाकले फायबर ऑप्टिक नेटवर्क
या अहवालाला ‘मिलिटरी अँड सिक्युरिटी डेव्हलपमेंट्स डेव्हलपिंग पीपल्स रिपब्लिक ऑफ चायना 2021’ असे नाव देण्यात आले आहे. असे सांगण्यात आले आहे की 2020 मध्ये LAC वर भारताच्या सीमा अडथळ्यादरम्यान, चीनने हिमालयाच्या दुर्गम भागात फायबर ऑप्टिक नेटवर्क स्थापित केले. दळणवळणाचा वेग वाढवणे आणि परकीय घुसखोरीबाबत सतर्क राहणे हा त्याचा उद्देश होता. एलएसीवरील संघर्षामुळे चिनी सैन्याने सीमेवर मोठ्या प्रमाणात सैनिकही तैनात केले होते.
चीनच्या क्षेपणास्त्र चाचणीचाही उल्लेख
पेंटागॉनचा अहवाल डिसेंबर 2020 पर्यंत गोळा केलेल्या माहितीवर आधारित आहे. गेल्या उन्हाळ्यात चिनी हायपरसोनिक शस्त्रांच्या चाचणीबद्दल काहीही सांगितले नाही, ज्याची जनरल मार्क मेली यांनी ऑक्टोबरमध्ये चिंता व्यक्त केली. हे एक अस्वस्थ करणारे पाऊल असल्याचे त्यांनी सांगितले. तथापि, अहवालात चीनच्या DF-17 मध्यम-श्रेणीच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राचा उल्लेख आहे, जे हायपरसॉनिक ग्लाइड वाहनाने सुसज्ज होते.
Pentagon Report China Expanding Nuclear Force Faster India China Standoff
महत्त्वाच्या बातम्या
- अखिलेश यादव यांना आयएसआयकडून संरक्षण आणि आर्थिक मदत, भाजपच्या मंत्र्यांचा संशय
- केंद्राने बंपर गिफ्ट, भाजपशासित राज्यांनीही पेट्रोल, डिझेलव किंमती कमी केल्या, आता महाराष्ट्रातील आघाडी सरकार करणार का?
- शंकरराव गडाख यांच्यावर गुन्हा दाखल करण्याची मागणी, शिक्षण संस्थेतील कर्मचाऱ्याने केली आत्महत्या
- मुलायमसिंह यादव यांच्या परिवारात आता होणार एकी; काका शिवपालांशी अखिलेश यादव करणार युती
- कॉँग्रेसमध्ये मद्यपान केलेले चालणार, नव्या संविधानात दिली जाणार सवलत