वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : लोकसभा निवडणुकीच्या शेवटच्या आणि सातव्या टप्प्यासाठी उद्या मतदान होणार आहे, तर निकाल 4 जूनला लागणार आहे. यापूर्वी OpenAI ने मोठा दावा केला होता. त्यात म्हटले आहे की, इस्रायली फर्मने लोकसभा निवडणुकीत अडथळा आणण्याचा प्रयत्न केला. एवढेच नाही तर त्यांनी भाजपविरोधी अजेंडाही चालवला. अहवालात दावा करण्यात आला आहे की इस्रायल-आधारित कंपनीने भारतावर लक्ष केंद्रित करून अनेक टिप्पण्या केल्या, ज्यात सत्ताधारी भाजपवर टीका आणि विरोधी काँग्रेसची प्रशंसा समाविष्ट आहे. Open AI claims – Israeli company tried to influence Lok Sabha elections, created propaganda against BJP
अहवालात म्हटले आहे की मे महिन्यात भारतात झालेल्या लोकसभा निवडणुकांवर लक्ष केंद्रित केलेल्या क्रियांना चिन्हांकित केले होते. ही कंपनी STOIC या इस्रायली राजकीय प्रचार व्यवस्थापन फर्मद्वारे चालवली जात होती.
OpenAI अहवालात अशा मोहिमांचा उल्लेख केला आहे ज्याद्वारे AIचा वापर जनमतामध्ये फेरफार करण्यासाठी किंवा राजकीय परिणामांवर प्रभाव टाकण्यासाठी केला गेला. तसेच आमच्या मॉडेलचा वापर अशा धोकादायक कामांसाठी केला जात असल्याचे आम्हाला आढळून आले आहे. ओपनएआयने सांगितले की, आम्ही लोकांना हे सांगण्याचा प्रयत्न केला की हे कोण करत आहेत, ते काय साध्य करण्याचा प्रयत्न करत आहेत.
गुप्त मोहिमेसाठी सामग्री तयार करण्यासाठी आणि संपादित करण्यासाठी इस्रायलमधून ऑपरेट केलेल्या खात्यांच्या गटाचा वापर करण्यात आल्याचा दावा अहवालात करण्यात आला आहे. हा कंटेंट सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X, Facebook, Instagram, वेबसाइट आणि YouTube वर शेअर केला गेला. OpenAIने दावा केला की मे महिन्याच्या सुरुवातीस त्यांनी (नेटवर्क) इंग्रजी कंटेंटसह भारतातील प्रेक्षकांना लक्ष्य करणे सुरू केले होते.
ओपनएआयच्या अहवालावर प्रतिक्रिया देताना केंद्रीय इलेक्ट्रॉनिक्स आणि तंत्रज्ञान मंत्री राजीव चंद्रशेखर म्हणाले की, हे स्पष्ट आहे की काही भारतीय राजकीय पक्षांकडून किंवा त्यांच्या वतीने चालवल्या जात असलेल्या चुकीच्या माहितीद्वारे आणि परदेशी हस्तक्षेपाद्वारे भाजपला लक्ष्य केले जात आहे. ते देशाच्या लोकशाहीसाठी अत्यंत घातक असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे.
राजीव चंद्रशेखर म्हणाले की, असा अजेंडा भारतात आणि देशाबाहेर निहित स्वार्थांसाठी चालवला जात आहे. याची सखोल चौकशी करून पर्दाफाश होणे गरजेचे आहे.
Open AI claims – Israeli company tried to influence Lok Sabha elections, created propaganda against BJP
महत्वाच्या बातम्या
- मोदी सरकार परतण्याची पाकिस्तान बरोबरच चीनलाही भीती, कारण भारताच्या संरक्षण धोरणात पावले निर्णायक आक्रमकतेची!!
- केजरीवालांचा खोटेपणा तिहारच्या वैद्यकीय अहवालातून उघड; केजरीवालांचे वजन महिनाभरात 64 ते 66 किलो दरम्यान फिरले!!
- कर्नाटक सेक्स स्कँडल: प्रज्वल रेवन्ना आज वैद्यकीय तपासणीनंतर न्यायालयात हजर
- जम्मूमध्ये तब्बल 150 फूट खोल दरीत कोसळली बस, 22 जण ठार, 69 जखमी; यूपीचे होते यात्रेकरू