• Download App
    आता पाकिस्तान आणि चीन अस्वस्थ होणार! इराणचे चाबहार बंदर आले भारताच्या ताब्यात Now Pakistan and China will be upset Irans Chabahar port came under Indias control

    आता पाकिस्तान आणि चीन अस्वस्थ होणार! इराणचे चाबहार बंदर आले भारताच्या ताब्यात

    जाणून घ्या, हा करार का महत्त्वाचा, कसा होईल फायदा? Now Pakistan and China will be upset Irans Chabahar port came under Indias control

    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : चीन आणि पाकिस्तानला अस्वस्थ करण्यासाठी भारताने मोठे पाऊल उचलले आहे. इराणचे चाबहार बंदर आता पुढील दहा वर्षांसाठी भारताचे झाले आहे. चाबहार बंदराच्या व्यवस्थापनासाठी भारताने सोमवारी इराणसोबत 10 वर्षांच्या करारावर स्वाक्षरी केली.

    भारताचे हे पाऊल मध्य आशियाशी व्यापार वाढवण्यासाठी देशाला मदत करेलच, पण चीन आणि पाकिस्तानला चोख प्रत्युत्तर म्हणूनही हे पाऊल मानले जात आहे. याचे कारण असे की चीनद्वारे विकसित केलेले ग्वादर बंदर आणि आता भारताद्वारे चालवले जाणारे चाबहार बंदरबाग यामधील सागरी मार्गाचे अंतर केवळ 172 किलोमीटर आहे आणि असे अनेक देश आहेत ज्यांना चाबहार बंदर त्यांच्या व्यवसायासाठी वापरायचे आहे.

    भारताचा हा करार सामरिकदृष्ट्या अत्यंत महत्त्वाचा आहे, कारण त्यामुळे भारताचा मध्य आशियातील मार्ग सरळ आणि सोपा होईल. इराणसोबतच्या या करारामुळे प्रादेशिक कनेक्टिव्हिटी आणि भारताचे अफगाणिस्तान, मध्य आशिया आणि युरेशियाशी संबंध वाढतील. परदेशी बंदराचे व्यवस्थापन भारताने घेण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. भारताने या बंदराचा ताबा घेणे हे पाकिस्तानमधील ग्वादर बंदर (जे चीन विकसित करत आहे) तसेच चीनच्या बेल्ट अँड रोड इनिशिएटिव्हला दिलेला प्रतिसाद आहे.

    चाबहार बंदर भारतासाठी अफगाणिस्तान, मध्य आशिया आणि विस्तीर्ण युरेशियन प्रदेशासाठी एक महत्त्वाचा कनेक्टिव्हिटी लिंक म्हणून काम करेल, पाकिस्तानचे ग्वादर बंदर आणि चीनच्या बेल्ट अँड रोड इनिशिएटिव्हला विरोध करेल. भारत, इराण आणि अफगाणिस्तानमधील पारगमन व्यापाराचे केंद्र म्हणून वसलेले हे बंदर पारंपारिक सिल्क रोडला पर्यायी मार्ग प्रदान करते. या बंदरामुळे व्यापार आणि गुंतवणुकीच्या संधी उपलब्ध होतील आणि भारताच्या आर्थिक विकासाला चालना मिळेल.

    Now Pakistan and China will be upset Irans Chabahar port came under Indias control.

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Modi Putin : मोदींची पुतिन यांच्याशी फोनवर चर्चा; म्हणाले- भारतात तुमचे स्वागत करण्यास उत्सुक

    Indian Army : भारतीय लष्कर आणि हवाई दलाला 200 नवीन हलके हेलिकॉप्टर मिळणार; जुने चेतक-चित्ता हेलिकॉप्टर निवृत्त केले जातील

    Government : सरकार तेल कंपन्यांना ₹30 हजार कोटी देणार; यामुळे उज्ज्वला सिलेंडरवर ₹300ची सबसिडी मिळत राहणार