• Download App
    मनी लाँडरिंग, माहिती तंत्रज्ञान आणि संस्कृती... जाणून घ्या भारत आणि ओमानमध्ये कोणते विशेष करार झाले! Money Laundering, Information Technology and Culture

    मनी लाँडरिंग, माहिती तंत्रज्ञान आणि संस्कृती… जाणून घ्या भारत आणि ओमानमध्ये कोणते विशेष करार झाले!

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : ओमानचे सुलतान हैथम बिन तारिक शुक्रवारपासून तीन दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आले आहेत. त्यांचा हा पहिलाच भारत दौरा आहे. सुलतान हैथम बिन तारिक आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या भेटीदरम्यान द्विपक्षीय चर्चा झाली. या चर्चेत व्यापार आणि गुंतवणुकीसह विविध क्षेत्रांत द्विपक्षीय सहकार्य वाढविण्यावर चर्चा झाली. Money Laundering, Information Technology and Culture… Know What Special Agreements India and Oman Signed!

    परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदम बागची यांनी या संभाषणाची माहिती दिली आहे. ते म्हणाले, “भारत-ओमानच्या धोरणात्मक भागीदारीला चालना देत, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ओमानचे महामहिम सुलतान हैथम बिन तारिक यांचे हैदराबाद हाऊस येथे स्वागत केले आणि द्विपक्षीय चर्चेसाठी मंच तयार केला.”

    दहशतवादावरही चर्चा झाली

    दोन्ही देशांच्या नेत्यांनी गाझामध्ये सुरू असलेल्या युद्धावरही चर्चा केली. याशिवाय दहशतवादावरही चर्चा झाली. UPI स्टॅकचा वापर आणि त्याचे इंटरफेस डिजिटल पायाभूत सुविधांमध्ये आणि दोन्ही देशांच्या वापरावर चर्चा करण्यात आली. परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाच्या मते, ओमानच्या सुलतानच्या भारत भेटीमुळे प्रादेशिक स्थिरता, प्रगती आणि समृद्धीसाठी दोन्ही देशांमधील भविष्यातील सहकार्याचे मार्ग शोधण्याची संधी मिळेल. दोन्ही बाजूंनी ओमान-भारत संयुक्त गुंतवणूक निधीसाठी $300 दशलक्ष (सुमारे 2,500 कोटी) च्या तिसऱ्या टप्प्याची घोषणा केली. स्टेट बँक ऑफ इंडिया आणि ओमान गुंतवणूक प्राधिकरण यांच्यातील 50-50 संयुक्त दृष्टीकोन आहे.


    ओमानचे सुलतान भारतात अन् तिकडे चीन, पाकिस्तान तणावात!


    भारत आणि ओमान यांच्यात हे विशेष करार झाले

    1. या भेटीची सर्वात खास बाब म्हणजे भारत आणि ओमान यांच्यात अनेक विशेष करारांवर स्वाक्षरी करण्यात आली आहे आणि परस्पर संमतीही झाली आहे. परराष्ट्र मंत्रालयाने याबाबत सविस्तर माहिती दिली आहे. त्यापैकी सर्वात महत्त्वाचा करार हा हिंदी भाषेबाबत आहे. ICCR चेअर ऑफ इंडियन स्टडीज-हिंदी भाषेच्या स्थापनेवर भारत आणि ओमानने शनिवारी एक सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी केली.

    2. यासह, परराष्ट्र मंत्रालयाने जारी केलेल्या एका प्रकाशनात म्हटले आहे की, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालय आणि ओमानचे परिवहन, दळणवळण आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालय (MTCIT) यांनी माहितीच्या क्षेत्रात सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी केली.

    3. आर्थिक गुप्तचर युनिट्स दरम्यान सामंजस्य करार देखील करण्यात आला आहे. पुढे, भारताच्या फायनान्शिअल इंटेलिजेंस युनिट (FIU) आणि ओमानच्या नॅशनल सेंटर फॉर फायनान्शियल इन्फॉर्मेशन (NCFI) यांच्यात मनी लाँड्रिंग, संबंधित गुन्हे आणि दहशतवादासाठी वित्तपुरवठा यासंबंधी गुप्तचर माहितीच्या देवाणघेवाणीसाठी आणखी एक सामंजस्य करार करण्यात आला आहे.

    4. भारत सरकार आणि ओमान सरकारने अधिकृत कर्मचारी म्हणून येणाऱ्या व्यक्तींच्या लाभदायक रोजगाराबाबत करार केला आहे.

    5. संस्कृतीच्या क्षेत्रात, भारत प्रजासत्ताक सरकार आणि संस्कृती मंत्रालय आणि सांस्कृतिक, क्रीडा आणि युवा मंत्रालय यांच्याद्वारे प्रतिनिधित्व केलेले ओमान सरकार आणि सल्तनत सरकार यांच्यात सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी करण्यात आली आहे.

    Money Laundering, Information Technology and Culture… Know What Special Agreements India and Oman Signed!

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Ahmedabad Sanand Violence : सोशल मीडिया पोस्टवरून अहमदाबादमध्ये दोन गटांमध्ये दगडफेक; 40 जणांना अटक; दोनदा हिंसक संघर्ष

    India-Pakistan War :अमेरिकन थिंक टँकचा दावा- 2026 मध्ये भारत-पाक युद्धाची शक्यता; दोन्ही देशांनी शस्त्रांची खरेदी वाढवली

    World’s 4th Largest Economy : भारत आता जगातील चौथी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था, जपानला मागे टाकले; 2030 पर्यंत जर्मनीलाही मागे टाकणार