जगाला स्वदेशी शस्त्रांची ताकद दिसणार.
नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी 12 मार्च रोजी राजस्थानच्या पोखरणला भेट देणार आहेत. जिथे तो ‘भारत शक्ती’ या युद्धाभ्यासात सहभागी होणार आहेत. या कार्यक्रमात केवळ स्वदेशी विकसित शस्त्र प्लॅटफॉर्म आणि प्रणालींचा समावेश केला जाईल.Modi will be a part of ‘Bharat Shakti’ exercise in Pokhran
पोखरण येथे होणाऱ्या सरावात चीफ ऑफ डिफेन्स स्टाफ (CDS) जनरल अनिल चौहान यांच्यासह तिन्ही सैन्याचे उच्च अधिकारी सहभागी होणार आहेत. ‘आत्मनिर्भर भारत’ ही संकल्पना या अभ्यासादरम्यान पाहायला मिळणार आहे.
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, या सराव दरम्यान पंतप्रधान मोदी लष्करी नेतृत्वाला लष्करी प्रकरणांमध्ये रणनीती-आधारित क्रांती विकसित करण्यास सांगू शकतात, ज्यामध्ये केंद्रस्थानी भारत, भारतीय भूगोल आणि त्याच्या सुरक्षा धोक्यांना सामोरे जाण्याची रणनीती समाविष्ट असेल. ‘भारत शक्ती’ नावाच्या या सरावात भारतात तयार करण्यात आलेले संरक्षण मंच आणि नेटवर्क आधारित प्रणालीची चाचणी घेतली जाणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. या सरावातून स्वदेशी शस्त्रास्त्रांची ताकदही समोर येईल.
भारतीय सैन्य शस्त्रांसह 100 टक्के स्वदेशी बनले आहे. आता मोदी सरकार भारतीय नौदल आणि हवाई दलालाही स्वदेशी बनवण्यावर भर देत आहे. पाणबुडी आणि विमान इंजिन निर्मितीमध्येही स्वदेशी तंत्रज्ञानाचा वापर करणे हे केंद्र सरकारचे उद्दिष्ट आहे. विशेष म्हणजे सध्या सरकारला विमान इंजिन किंवा काही उत्तम लढाऊ विमानांसाठी परदेशावर अवलंबून राहावे लागते. मात्र येत्या काही वर्षांत देश या दिशेने स्वावलंबी होण्यासाठी प्रयत्नशील आहे.
Modi will be a part of ‘Bharat Shakti’ exercise in Pokhran
महत्वाच्या बातम्या
- दिल्ली लोकसभेसाठी बांसुरी स्वराज, मनोज तिवारी यांच्यासह 4 नव्या चेहऱ्यांना तिकीट; दिल्लीत पाच जागांवर भाजपचे उमेदवार
- भाजपच्या पहिल्या यादीत एक मुस्लिम उमेदवार, जाणून घ्या कोण आहेत अब्दुल सलाम, केरळमध्ये लढवणार निवडणूक
- भारतीय ॲप्स हटवण्याची तयारीत असलेल्या गुगलला दणका, केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी सुनावले
- हिंद महासागरात चीनला भारताचे चोख उत्तर; मॉरिशसमध्ये भारतीय तळ तयार