वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Modi पंतप्रधान नरेंद्र मोदी शनिवारी नवी दिल्लीतील भारत मंडपम येथे नीती आयोगाच्या १० व्या गव्हर्निंग कौन्सिल बैठकीचे अध्यक्षस्थान भूषवत आहेत. पंतप्रधान म्हणाले- आपल्याला टीम इंडियासारखे काम करावे लागेल. विकसित भारत हे प्रत्येक भारतीयाचे ध्येय आहे. जेव्हा प्रत्येक राज्याचा विकास होईल तेव्हा भारताचा विकास होईल.Modi
या बैठकीला सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांचे मुख्यमंत्री आणि उपराज्यपाल, केंद्रीय मंत्री आणि नीती आयोगाचे उपाध्यक्ष, सदस्य आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी उपस्थित होते.
नीती आयोगाच्या निवेदनानुसार, यावर्षीच्या बैठकीचा विषय ‘विकसित भारतासाठी विकसित राज्ये’ आहे. बैठकीत, २०४७ पर्यंत भारताला विकसित करण्यात राज्यांच्या भूमिकेवर भर दिला जाईल. केंद्र आणि राज्य सरकारांमधील चांगल्या समन्वयावरही चर्चा होईल.
केंद्र सरकारने देशासमोरील विकास आव्हानांबद्दल राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना माहिती दिली. याशिवाय, भारताला विकसित राष्ट्र बनवण्यासाठी राज्ये कशी पायाभरणी होऊ शकतात हे देखील सांगण्यात आले. देशभरात उद्योजकता, कौशल्ये आणि शाश्वत रोजगार संधी वाढवण्यासाठीच्या उपाययोजनांवरही बैठकीत चर्चा झाली.
बैठकीत पंतप्रधान काय म्हणाले…
जागतिक मानकांनुसार, प्रत्येक मुख्यमंत्र्यांनी त्यांच्या राज्यात किमान एक पर्यटन स्थळ विकसित केले पाहिजे.
भारतात शहरीकरण वेगाने होत आहे. आपण भविष्यासाठी तयार शहरांच्या दिशेने काम केले पाहिजे.
विकास, आधुनिकीकरण आणि शाश्वतता ही आपल्या शहरांच्या विकासाची इंजिने असली पाहिजेत.
आपल्याला विकासाचा वेग वाढवावा लागेल. जर केंद्र आणि सर्व राज्यांनी टीम इंडियाप्रमाणे एकत्र काम केले तर कोणतेही ध्येय अशक्य नाही.
३ राज्यांचे मुख्यमंत्री बैठकीला उपस्थित राहिले नाहीत
तीन राज्यांच्या मुख्यमंत्र्यांनी नीती आयोगाच्या बैठकीत भाग घेतला नाही. कर्नाटकचे मुख्यमंत्री सिद्धरामय्या पूर्वनियोजित कार्यक्रमाचे कारण देत बैठकीला उपस्थित राहिले नाहीत. दरम्यान, केरळचे मुख्यमंत्री पिनारायी विजयन यांनी त्यांच्या वतीने त्यांचे कॅबिनेट सहकारी के एन बालगोपाल यांना पाठवले. त्याचप्रमाणे, पुद्दुचेरीचे मुख्यमंत्री एन. रंगास्वामी देखील बैठकीला उपस्थित राहिले नाहीत.
नीती आयोगाच्या गव्हर्निंग कौन्सिलची 9वी बैठक गेल्या वर्षी 27 जुलै रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली झाली. यामध्ये पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी बैठक अर्ध्यावरच सोडून गेल्या.
ममता यांनी आरोप केला होता की त्यांना बोलू दिले जात नव्हते. माइक बंद केला. त्यांनी सांगितले की विरोधी पक्षाकडून फक्त मीच बैठकीला उपस्थित होते. भाजपच्या मुख्यमंत्र्यांना बोलण्यासाठी १० ते २० मिनिटे देण्यात आली, तर मला फक्त ५ मिनिटे मिळाली.