• Download App
    मोदी मंत्रिमंडळाचा निर्णय : 5 राज्यांतील 15 जातींचा अनुसूचित जमातीत समावेश; यूपीच्या रविदास नगरचेही नाव बदलले|Modi Cabinet Decision Inclusion of 15 Castes in 5 States as Scheduled Tribes; UP's Ravidas Nagar was also renamed

    मोदी मंत्रिमंडळाचा निर्णय : 5 राज्यांतील 15 जातींचा अनुसूचित जमातीत समावेश; यूपीच्या रविदास नगरचेही नाव बदलले

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : केंद्रीय मंत्रिमंडळाच्या बुधवारी झालेल्या बैठकीत गोंड-भारियासारख्या जातींबाबत मोठा निर्णय घेण्यात आला. छत्तीसगड, हिमाचल प्रदेश, कर्नाटक, तामिळनाडू आणि उत्तर प्रदेश या 5 राज्यांमधील सुमारे 15 आदिवासी समुदायांना अनुसूचित जमातीमध्ये समाविष्ट करण्याच्या प्रस्तावाला मंत्रिमंडळाने मंजुरी दिली. केंद्रीय मंत्री अर्जुन मुंडा यांनी ही माहिती दिली.Modi Cabinet Decision Inclusion of 15 Castes in 5 States as Scheduled Tribes; UP’s Ravidas Nagar was also renamed

    या निर्णयानंतर देशातील अनुसूचित जमातींची संख्या 705 वरून 720 झाली आहे. 2011 च्या जनगणनेनुसार, देशातील ST लोकसंख्या 10.43 कोटी आहे, जी देशाच्या एकूण लोकसंख्येच्या 8.6% आहे.



    बैठकीत यूपीतील रविदास नगरचे नाव बदलून भदोही करण्यात आले आहे. गोंड जातीच्या 5 पोटजाती, धुरिया, नायक, ओढा, पाथरी, राजगोंड यांचाही अनुसूचित जमातीत समावेश करण्यात आला आहे.

    मुंडा म्हणाले – आदिवासींना फायदा होईल

    केंद्रीय मंत्री अर्जुन मुंडा यांनी मंजुरीनंतर प्रसारमाध्यमांना सांगितले की, या निर्णयामुळे हिमाचल प्रदेशातील सिरमौरच्या ट्रान्स-गिरी भागात स्थायिक झालेल्या हत्ती समुदायाच्या सुमारे 1.60 लाख लोकांना फायदा होईल. छत्तीसगडमधील ब्रिजिया समुदाय आणि तामिळनाडूच्या डोंगराळ भागात राहणाऱ्या सर्वात वंचित आणि असुरक्षित समुदायांपैकी एक असलेल्या नारीकुरावर यांनाही याचा फायदा होणार आहे.

    हत्ती कोण आहेत आणि ते कोठे राहतात, हत्ती हा उत्तर भारतात राहणारा समुदाय आहे, जो लहान शहरांच्या बाजारपेठेत पिके, भाजीपाला, मांस आणि लोकर विकून आपला उदरनिर्वाह करतात. हत्ती समाजाचे जन्मस्थान प्रामुख्याने यमुनेच्या दोन्ही उपनद्या गिरी आणि टोन्सच्या खोऱ्यात हिमाचल-उत्तराखंड सीमेपर्यंत पसरलेले आहे.

    ज्या जातींचा अनुसूचित जमातीमध्ये समावेश करण्यात आला

    छत्तीसगड- भुयान, भुया, पांडो, धनुहर, गडबा, गोंड, कोंढ, कोडकू, नागेशिया, धनगड, सौन्रा, बिंढिया
    हिमाचल -हत्ती
    तामिळनाडू- कुरुविक्करण
    कर्नाटक-बेट्टा कुरुबा
    उत्तर प्रदेश – गोंड, पोटजाती – धुरिया, नायक, ओढा, पाथरी, राजगोंड

    हे विधेयक राज्यसभेत मंजूर होऊ शकले नाही

    सरकारने मार्चमध्ये या विषयाशी संबंधित विधेयक लोकसभेत मांडले. ज्यामध्ये उत्तर प्रदेशातील गोंड, धुरिया, नायक, ओझा पथरी आणि राजगोंड जातींना अनुसूचित जमातीचा दर्जा देण्याचा प्रस्ताव आवाजी मतदानाने मंजूर करण्यात आला. मात्र, त्यानंतर हे विधेयक राज्यसभेत मंजूर होऊ शकले नाही. अशा स्थितीत ते केंद्रीय मंत्रिमंडळात मंजूर करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

    Modi Cabinet Decision Inclusion of 15 Castes in 5 States as Scheduled Tribes; UP’s Ravidas Nagar was also renamed

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Silver Imports : चांदीच्या आयातीवर सरकारने बंदी घातली:सिल्व्हर बारसह 3 श्रेणींचे नियम बदलले; परदेशातून मागवण्यासाठी परवानगी आवश्यक

    PM Modi : मोदी म्हणाले- हे जगासाठी आपत्तींचे दशक; आधी कोरोना, नंतर युद्ध, आता ऊर्जा संकट, परिस्थिती बदलली नाही तर गरिबीच्या दलदलीत अडकू

    Indian Rupee : द फोकस एक्सप्लेनर : डॉलरच्या तुलनेत रुपया 96.14 वर, सर्वसामान्यांवर काय होणार परिणाम, कशी ठरते चलनाची किंमत? वाचा सविस्तर