• Download App
    Public Sector Banks Penalty Minimum Balance 9000 Crore किमान शिल्लक न ठेवल्याबद्दल दंड; पाच वर्षांत 11 सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी खातेदारांकडून 9,000 कोटी रुपये वसुली

    Public Sector Banks : किमान शिल्लक न ठेवल्याबद्दल दंड; पाच वर्षांत 11 सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी खातेदारांकडून 9,000 कोटी रुपये वसुली

    Public Sector Banks

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : Public Sector Banks गेल्या ५ वर्षांत, देशातील ११ सरकारी बँकांनी त्यांच्या बचत खात्यांमध्ये किमान सरासरी शिल्लक न ठेवल्याबद्दल ग्राहकांकडून सुमारे ९,००० कोटी रुपयांचा दंड वसूल केला आहे.Public Sector Banks

    काही सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी त्यांच्या खात्यात किमान शिल्लक न ठेवल्याबद्दल ग्राहकांकडून मासिक आधारावर दंड आकारला, तर काहींनी तिमाही आधारावर तो वसूल केला.Public Sector Banks

    तथापि, प्रधानमंत्री जनधन खाते, बेसिक सेव्हिंग्ज बँक डिपॉझिट खाते आणि पगार खाते यासारख्या खात्यांना किमान शिल्लक रकमेच्या आवश्यकतेतून सूट देण्यात आली आहे.

    खासगी बँका सरकारचे ऐकत नाहीत

    राज्यसभेत एका प्रश्नाच्या उत्तरात अर्थ राज्यमंत्री पंकज चौधरी यांनी ही माहिती दिली. मंत्र्यांनी सांगितले की, वित्तीय सेवा विभागाने (DFS) बँकांना किमान सरासरी शिल्लक (MAB) न राखल्याबद्दल आकारण्यात येणाऱ्या दंडाचे तर्कसंगतीकरण करण्याचा सल्ला दिला आहे.



    यामध्ये, निम-शहरी आणि ग्रामीण भागातील ग्राहकांना दिलासा देण्यावर विशेष भर देण्यात आला आहे. असे दिसते की ११ पैकी फक्त ७ सरकारी बँकांनी या सल्ल्याचे पालन केले आहे. इतर ४ बँकांनीही असे म्हटले आहे की, ते लवकरच असे करतील. परंतु अनेक खासगी बँका असे करत नाहीत.

    काही बँका अजूनही हे शुल्क का आकारत आहेत?

    आरबीआयच्या मार्गदर्शक तत्वांनुसार, बँका त्यांच्या बोर्ड-मंजूर धोरणांनुसार दंड निश्चित करू शकतात. परंतु हा दंड खाते उघडताना मान्य केलेल्या वास्तविक शिल्लक आणि किमान शिल्लक यांच्यातील फरकावर निश्चित टक्केवारी असावा.

    Public Sector Banks Penalty Minimum Balance 9000 Crore

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Manipur : PM मोदींच्या मणिपूर दौऱ्याच्या दोन दिवस आधी हिंसाचार; हल्लेखोरांनी पोस्टर आणि बॅनर फाडले

    काँग्रेसच्या लोकसभेतल्या उपनेत्याचे पाकिस्तान कनेक्शन; आसाम सरकारच्या हाती SIT चा अत्यंत स्फोटक रिपोर्ट!!

    CP Radhakrishnan : सीपी राधाकृष्णन यांनी 15 वे उपराष्ट्रपती म्हणून घेतली शपथ; समारंभाला उपस्थित राहिले जगदीप धनखड