• Download App
    Stranded F-35B Fighter Jet in Kerala to be Dismantled for UK Return केरळमध्ये अडकलेले लढाऊ विमान F-35B दुरुस्त झाले नाही;

    kerala : केरळमध्ये अडकलेले लढाऊ विमान F-35B दुरुस्त झाले नाही; आता तुकडे करून ब्रिटनला नेण्याची तयारी

    kerala

    वृत्तसंस्था

    तिरुवनंतपुरम : kerala ब्रिटिश रॉयल नेव्हीचे एफ-३५ हे लढाऊ विमान अजूनही केरळमधील तिरुअनंतपुरम आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर उभे आहे. अनेक दुरुस्ती करूनही, विमान उडण्याच्या स्थितीत नाही. ब्रिटनमधील अभियंत्यांची एक टीम ते दुरुस्त करण्यासाठी आली होती, परंतु आतापर्यंत दुरुस्ती यशस्वी झालेली नाही.kerala

    मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, आता हे लढाऊ विमान लष्करी मालवाहू विमानाद्वारे तुकड्यांमध्ये ब्रिटनला परत नेले जाईल.

    १४ जूनच्या रात्री केरळमधील ( kerala  ) तिरुअनंतपुरम आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर या लढाऊ विमानाचे आपत्कालीन लँडिंग करण्यात आले. लँडिंगनंतर जेटमध्ये तांत्रिक बिघाड आढळून आला, ज्यामुळे ते परत येऊ शकले नाही. हे जेट १३ दिवसांपासून विमानतळावर उभे आहे.



    ९१८ कोटी रुपये किमतीचे हे विमान ब्रिटिश रॉयल नेव्हीच्या एचएमएस प्रिन्स ऑफ वेल्स कॅरियर स्ट्राइक ग्रुपचा भाग आहे. हे जगातील सर्वात प्रगत लढाऊ विमानांपैकी एक मानले जाते. एचएमएस तज्ञांनी सांगितले होते की, जेट दुरुस्त करण्यासाठी ब्रिटिश अभियांत्रिकी पथकाची मदत घ्यावी लागेल.

    एफ-३५ जेटला लाइटनिंग म्हणून ओळखले जाते.

    ब्रिटिश सेवेत लाइटनिंग म्हणून ओळखले जाणारे एफ-३५ मॉडेल हे शॉर्ट-फील्ड बेस आणि एअर-सक्षम जहाजांवरून ऑपरेट करण्यासाठी डिझाइन केलेले लढाऊ विमानाचे शॉर्ट टेक-ऑफ/व्हर्टिकल लँडिंग (STOVL) व्हेरियंट आहे.

    F-35B हे पाचव्या पिढीतील एकमेव लढाऊ विमान आहे, ज्यामध्ये कमी वेळात उड्डाण करण्याची आणि उभ्या लँडिंगची क्षमता आहे, ज्यामुळे ते लहान डेक, साध्या तळ आणि जहाजांवरून ऑपरेट करण्यासाठी आदर्श बनते.

    F-35B हे विमान लॉकहीड मार्टिन कंपनीने विकसित केले आहे. हे विमान २००६ मध्ये तयार करण्यास सुरुवात झाली. २०१५ पासून ते अमेरिकन हवाई दलात समाविष्ट करण्यात आले आहे.

    पेंटागॉनच्या इतिहासातील हे सर्वात महागडे विमान आहे. अमेरिका F-35 लढाऊ विमानावर सरासरी $82.5 दशलक्ष (सुमारे 715 कोटी रुपये) खर्च करते.

    वृत्तानुसार, हे स्टेल्थ विमान ब्रिटनच्या एचएमएस प्रिन्स ऑफ वेल्स कॅरियर स्ट्राइक ग्रुपचा भाग आहे. ते इंडो-पॅसिफिक प्रदेशात कार्यरत होते आणि अलीकडेच भारतीय नौदलासोबत संयुक्त सागरी सराव पूर्ण केला आहे. केंद्र सरकारकडून मंजुरी मिळाल्यानंतर इंधन भरण्याचे काम सुरू होईल, असे सूत्रांनी सांगितले.

    Stranded F-35B Fighter Jet in Kerala to be Dismantled for UK Return

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Mamata Banerjee : ममता बॅनर्जी म्हणाल्या- निवडणूक आयोगाने 6 पत्रांना उत्तर दिले नाही; निवडणुकीच्या अगदी आधी SIR का?

    Rupee Gains : डॉलरच्या तुलनेत रुपया 130 पैशांनी मजबूत, 90.20 वर आला; 3 वर्षांतील सर्वात मोठी वाढ, 2025 मध्ये सर्वात कमकुवत आशियाई चलन बनले होते

    New Baggage Rules 2026 : आता परदेशातून ₹75,000 पर्यंतचे सामान ड्यूटी-फ्री आणता येईल; दागिन्यांचे नियम बदलले, लॅपटॉपवरही सूट; नवीन बॅगेज नियम लागू