• Download App
    पेगासस प्रकरण : सुप्रीम कोर्टाने चौकशीसाठी समिती स्थापन केली, म्हणाले - याचिकांशी न्यायालय सहमत नाही, पण न्याय आवश्यक। Judgment in pegasus spyware case started in supreme court today

    पेगासस प्रकरण : सुप्रीम कोर्टाने चौकशीसाठी समिती स्थापन केली, म्हणाले – याचिकांशी न्यायालय सहमत नाही, पण न्याय आवश्यक

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : पेगासस प्रकरणाचा न्यायालयाच्या देखरेखीखाली स्वतंत्र तपास होणार की नाही, याबाबत सर्वोच्च न्यायालयात कार्यवाही सुरू झाली आहे. पेगासस स्पायवेअर प्रकरणात न्यायालयाने तीन सदस्यीय समिती स्थापन केली. सरन्यायाधीशांनी निकाल देताना सांगितले की, कोर्ट आरोपांमध्ये तंत्रज्ञानाच्या गैरवापराबाबत या प्रकरणात सर्व मूलभूत अधिकारांचे रक्षण करेल. आरोपांमध्ये तंत्रज्ञानाच्या गैरवापराबाबत न्यायालय या प्रकरणात सर्व मूलभूत अधिकारांचे संरक्षण करेल, असे ते म्हणाले.

    ज्या लोकांच्या अधिकारांचे उल्लंघन झाले आहे आणि गोपनीयतेच्या अधिकाराचे उल्लंघन केले आहे. हे लक्षात घेऊन, न्यायालयाचे असे मत आहे की तंत्रज्ञानाचा वापर हानीचे साधन म्हणून सोयीस्करपणे केला जाऊ शकतो ज्यामुळे गोपनीयता आणि इतर मूलभूत अधिकारांचे उल्लंघन होऊ शकते. अशा परिस्थितीत जीवन आणि स्वातंत्र्याच्या दृष्टीने गोपनीयतेच्या अधिकाराची काळजी घेण्याबरोबरच राष्ट्रीय सुरक्षेचाही विचार केला जाईल.



    सरन्यायाधीश एनव्ही रमणा म्हणाले की, लोकशाहीत अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य आणि वृत्तपत्र स्वातंत्र्य महत्त्वाचे आहे. ते म्हणाले की, आरोप करणाऱ्या याचिकांशी न्यायालय सहमत नाही. या याचिका वृत्तपत्रांत प्रसिद्ध झालेल्या बातम्यांवर आधारित असून या प्रकरणात हस्तक्षेप करू नये, अशी विनंती सरकारच्या वतीने करण्यात आली. न्यायालयाने अनेकवेळा उत्तरे मागवूनही सरकारने सर्वसमावेशक प्रतिज्ञापत्र दाखल केले नाही. सर्वोच्च न्यायालयाने सांगितले की, प्रथमदर्शनी प्रकरण लक्षात घेऊन न्यायालय आरोपांची तपासणी करण्यासाठी पावले उचलेल. सत्य बाहेर यावे यासाठी न्यायालय विशेष समिती स्थापन करत आहे. या समितीमध्ये सर्वोच्च न्यायालयाचे माजी न्यायाधीश आर.व्ही. रवींद्रन, आयपीएस आलोक जोशी, संदीप ओबेरॉय आणि तीन तांत्रिक सदस्यांचा समावेश असेल.

    Judgment in pegasus spyware case started in supreme court today

    महत्त्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Nitin Nabin : नितीन नबीन भाजपचे 12वे राष्ट्रीय अध्यक्ष, बिनविरोध निवड; शहा-नड्डा नामांकनाला उपस्थित

    Sonam Wangchuk : वांगचुक यांच्या पत्नी म्हणाल्या- सोनम तुरुंगात जमिनीवर झोपत आहेत, बॅरेकमध्ये फिरण्यासाठीही जागा नाही, त्यांच्या केसमध्ये दम नाही

    Kishtwar : जम्मू-काश्मीरमध्ये दहशतवादी चकमकीत 7 जवान जखमी; 3 जणांना एअरलिफ्ट केले; किश्तवाडच्या सोनारमध्ये ऑपरेशन त्राशी-1 सुरू