आता चाचणी 07 ऐवजी ‘या’ तारखेला घेतली जाईल.
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : ISRO भारतीय अंतराळ संस्था इस्रोने म्हटले आहे की त्यांनी सध्या त्यांच्या स्पेसेक्स मिशन अंतर्गत डॉकिंग चाचणी पुढे ढकलली आहे. वास्तविक, यापूर्वी ही चाचणी ७ जानेवारीला होणार होती, मात्र आता ती ९ जानेवारीला होणार आहे. मात्र, इस्रोने चाचणी पुढे ढकलण्याचे कारण सांगितलेले नाही.ISRO
ISRO चे Spadex मिशन हे PSLV प्रक्षेपण वाहनासह अंतराळात डॉकिंगचे प्रात्यक्षिक करण्यासाठी किफायतशीर तंत्रज्ञान प्रात्यक्षिक मिशन आहे. इंडियन स्पेस एजन्सी (ISRO) च्या मते, Spadex मिशनचे प्राथमिक उद्दिष्ट पृथ्वीच्या कमी वर्तुळाकार कक्षेत दोन लहान अंतराळयान (SDX 01 आणि SDX 02) च्या भेट, डॉकिंग आणि अनडॉकिंगसाठी आवश्यक तंत्रज्ञान विकसित करणे आणि प्रदर्शित करणे हे आहे.
भारताच्या अंतराळ कार्यक्रमातील हा एक महत्त्वाचा टप्पा असल्याचे इस्रोने म्हटले आहे. “त्याच्या लहान आकारामुळे आणि वस्तुमानामुळे, स्पॅडेक्स आणखी आव्हानात्मक आहे, कारण दोन मोठ्या अंतराळयानांना डॉकिंग करण्यापेक्षा अधिक अचूकता आवश्यक आहे. हे भविष्यातील चंद्र मोहिमांसाठी आवश्यक असलेल्या स्वायत्त डॉकिंगची घोषणा करेल .
स्पेस एजन्सीने म्हटले आहे की, “स्पॅडेक्स हे ऑर्बिटल डॉकिंगमध्ये भारताची क्षमता स्थापित करण्यासाठी एक महत्त्वाकांक्षी मोहीम आहे, जे भविष्यातील मानवयुक्त अंतराळ मोहिमेसाठी आणि उपग्रह सेवा मोहिमांसाठी एक महत्त्वपूर्ण तंत्रज्ञान आहे.”
ISRO postpones docking of SpaceX mission
महत्वाच्या बातम्या
- मतदारांबाबत बोलताना संजय गायकवाड म्हणाले- 2-2 हजारांत विकले गेले, तुम्हाला फक्त दारू-मटण पाहिजे, तुमच्यापेक्षा वेश्या बऱ्या
- Eknath Shinde एकनाथ शिंदेंना तरुणाकडून जीवे मारण्याची धमकी; सोशल मीडियावर व्हिडिओनंतर गुन्हा दाखल; पोलिसांकडून शोध सुरू
- Jammu and Kashmir : जम्मू-काश्मिरात लष्कराचा ट्रक दरीत कोसळला; 4 जवान शहीद, 2 जखमी
- संतोष देशमुख प्रकरणात कठोर कायदेशीर कारवाई, पण त्यावरून कुठलेच राजकारण नको; फडणवीसांची स्पष्ट भूमिका!!