• Download App
    ISRO ISRO ने SpaDex मिशन लाँच केले, स्पेस डॉकिंगसाठी

    ISRO ने SpaDex मिशन लाँच केले, स्पेस डॉकिंगसाठी दोन उपग्रह सोडले

    ISRO

    अंतराळातच जोडले जाणार, असे करणारा भारत चौथा देश असेल


    नवी दिल्ली : ISRO ने सोमवारी SpaDex मिशन लाँच केले. यासाठी PSLV C-60 रॉकेट सोडण्यात आले, ज्याने अनेक उपग्रह अवकाशात नेले. आता स्पाडेक्स मिशनच्या दोन उपग्रहांना जोडण्याचे काम अवकाशातच केले जाणार आहे. ही मोहीम आपल्या अंतराळवीरांना अवकाशात पाठवण्याबरोबरच भविष्यातील अनेक मोहिमांसाठी महत्त्वाचा दुवा ठरेल. आता सुरू झालेल्या मिशनला स्पेस डॉकिंग म्हणतात. पुढील काही दिवस हे काम सुरू राहणार आहे. जर भारत यात यशस्वी झाला तर ही क्षमता असलेला भारत जगातील चौथा देश ठरेल.ISRO



    इस्रोने सोमवारी रात्री 10 वाजता श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन अंतराळ केंद्रातून PSLV C-60 रॉकेटचे प्रक्षेपण केले. या रॉकेटवर एकूण 24 उपग्रह लोड करण्यात आले होते. यापैकी सर्वात प्रमुख दोन उपग्रह होते. इस्रोने हे उपग्रह अवकाशाच्या खालच्या कक्षेत यशस्वीरीत्या ठेवले.

    त्यांची नावे SDX-01 आणि SDX-02 होती. या दोघांचे वजन 220 किलो आहे. हे दोन्ही उपग्रह पृथ्वीपासून 470 किलोमीटर उंचीवर आणि 55 अंशाच्या कोनात अवकाशात सोडण्यात आले आहेत. आता या दोघांचीही डॉकिंग केली जाईल.

    डॉकिंगला जर सोप्या भाषेत समजले तर ती अंतराळातील दोन उपग्रह (मॉड्युल) जोडण्याची प्रक्रिया आहे. हे काहीसे जमिनीवर पूल बांधण्यासारखे आहे. ज्याप्रमाणे पुलाचे वेगवेगळे भाग एकत्र जोडले जातात, त्याचप्रमाणे डॉकिंगमध्ये दोन किंवा अधिक उपग्रह एकत्र जोडले जातात. ही संपूर्ण रचना विशिष्ट हेतूसाठी वापरली जाते.

    ISRO launches SpaDex mission releases two satellites for space docking

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Stock Market : 2025 मध्ये शेअर बाजारातून परदेशी-गुंतवणूकदारांची सर्वात मोठी एक्झिट, विक्रमी ₹1.58 लाख कोटी काढले; 2026 मध्ये FII च्या परतण्याची अपेक्षा

    Zardari Warns : झरदारी म्हणाले- पाकिस्तान पुन्हा युद्धासाठी तयार, मे महिन्यात भारताला समजले की युद्ध मुलांचा खेळ नाही

    Suvendu Adhikari : सुवेंदु अधिकारी म्हणाले- बांगलादेशला गाझासारखा धडा शिकवला पाहिजे