वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : भारतीय हवाई दल यापुढे आपल्या लढाऊ विमानांच्या ताफ्यात परदेशी बनावटीच्या विमानांचा समावेश करणार नाही. हवाई दल सध्या 114 लढाऊ विमाने खरेदी करण्याच्या प्रक्रियेत आहे.Indigenous aircraft to enter Air Force; Technology of fighter jet production will be taken from abroad, production will be done in India
या विमानांची निर्मिती तंत्रज्ञान हस्तांतरणाद्वारे भारतातच करावी लागणार असल्याचे हवाई दलाच्या सूत्रांनी भास्करला सांगितले. या करारातील अत्यावश्यकतेची स्वीकृती म्हणजेच एक्झिस्टन्स ऑफ नेसेसिटी (AON) याला संरक्षण मंत्रालयाने अद्याप मान्यता दिलेली नाही.
संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी अनेकदा हवाई दलाला स्वावलंबी होण्याचे आवाहन केले आहे. हे लक्षात घेऊन आगामी काळात भारतात बनवलेल्या लढाऊ विमानांचा वापर करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.
नौदलाने यापूर्वीच स्वदेशी विमाने वापरण्याचा निर्णय घेतला
परदेशी सौद्यांसाठी, हे प्लॅटफॉर्म बाहेरून आयात करणे आवश्यक आहे की नाही हे मंत्रालय ठरवते. हवाई दलाच्या तत्त्वनिष्ठ निर्णयाच्या पार्श्वभूमीवर आता एओएन मिळण्याचा मार्ग सुकर झाला आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की नौदलाने आधीच स्वदेशी विमाने वापरण्याचा निर्णय घेतला आहे आणि त्यांच्या युद्धनौका देखील देशात तयार केल्या जातील.
एचएएलच्या नागपूर युनिटमध्ये दरवर्षी 24 एलसीए मार्क-2 तयार करण्याची तयारी
गेल्या आठवड्यात मिग-21 च्या दोन स्क्वॉड्रन सेवेतून काढून टाकण्यात आल्या होत्या. यानंतर हवाई दलाने 97 एलसीए मार्क-2 जेट विमानांच्या ताफ्यात समाविष्ट करण्याचा निर्णय घेतला. या खरेदीच्या निर्णयात हवाई दल स्वावलंबनाच्या मार्गावर वाटचाल करत असल्याचे स्पष्ट संकेत आहेत. या ऑर्डरची त्वरीत पूर्तता करण्यासाठी हिंदुस्तान एरोनॉटिकल लिमिटेड (HAL) नागपुरात दरवर्षी 24 विमाने तयार करण्याची क्षमता वाढवत आहे.
याशिवाय राफेल फायटरच्या 2 स्क्वाड्रनसाठी करार झाल्यानंतर हवाई दलाने आपल्याच भूमीवर बनवलेली लढाऊ विमाने उडवण्याचा निर्णय घेतला आहे. हवाई दलाने 48 हजार कोटी रुपये खर्च केले. या करारांतर्गत 83 तेजस मार्क-1 खरेदी करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. त्यानंतर 97 एलसीए खरेदी करण्यास मान्यता देण्यात आली.
भारतीय लष्कराकडे एलसीए तेजस, मार्क-1एची प्रगत आवृत्ती देखील आहे. हे एक लढाऊ विमान आहे. जे ताशी 2205 किमी वेगाने उडते आणि 6 प्रकारची क्षेपणास्त्रे वाहून नेण्यास सक्षम आहे.
Indigenous aircraft to enter Air Force; Technology of fighter jet production will be taken from abroad, production will be done in India
महत्वाच्या बातम्या
- Mission Mahagram : ग्राम सामाजिक परिवर्तन फाउंडेशन आणि IDBI बँक यांच्यात सामंजस्य करार!
- ज्येष्ठ नागरिकांच्या दिवाळी आनंदात भर; नवी मुंबईत मोफत बस प्रवास!!
- पुढील आठवड्यात उत्तराखंडमध्ये UCC लागू होणार?, विधानसभेचे विशेष अधिवेशन बोलावण्याची तयारी सुरू
- मथुरा पोलिसांनी ५० हजार रुपयांचा इनाम असलेल्या आरोपीला केले ठार