• Download App
    Upendra Dwivedi 'भारताचे परराष्ट्र धोरण आता अधिक

    Upendra Dwivedi : ‘भारताचे परराष्ट्र धोरण आता अधिक मजबूत अन् सक्रिय झाले आहे’

    Upendra Dwivedi

    भारतीय लष्करप्रमुखांचे विधान, जाणून घ्या आणखी काय म्हणाले?


    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : Upendra Dwivedi भारतीय लष्कर प्रमुख जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांनी म्हटले आहे की, भारताचे आंतरराष्ट्रीय स्थान आता अधिक सक्रिय आणि मजबूत झाले आहे. त्यांनी यावर भर दिला की २०१५ मध्ये परराष्ट्र सचिव एस. जयशंकर यांच्या ऐतिहासिक विधानानंतर, भारताचे उद्दिष्ट संतुलित शक्तीऐवजी एक प्रबळ शक्ती म्हणून स्वतःला स्थापित करणे आहे.Upendra Dwivedi

    भारताच्या परराष्ट्र धोरणात बदल जनरल द्विवेदी म्हणाले की, गेल्या काही वर्षांत भारताच्या परराष्ट्र धोरणात मोठा बदल झाला आहे. ते म्हणाले, ‘२०१५ मध्ये, परराष्ट्र सचिव एस. जयशंकर म्हणाले होते की भारताला संतुलित देश नव्हे तर एक आघाडीची शक्ती बनायचे आहे. भारताच्या परराष्ट्र धोरणातील हा एक महत्त्वाचा टप्पा होता.



    रशियाकडून तेल आयात करणे, काही देशांना शस्त्रे विकणे आणि चांगल्या शेजाऱ्याच्या अपेक्षा स्पष्टपणे मांडणे हे भारताचे जागतिक स्थान मजबूत करण्यासाठी आहे का असा प्रश्नही त्यांनी उपस्थित केला. ते म्हणाले, ‘आपण कदाचित अजूनही फक्त प्रतीकात्मक उत्तरे मिळवण्यापुरते मर्यादित आहोत.’ आपल्याला आणखी चांगले व्हायला हवे.

    जनरल द्विवेदी म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या ‘विकसित भारत २०४७’ या दृष्टिकोनात उदयोन्मुख जागतिक सुरक्षा परिस्थितीत भारताला त्याचे योग्य स्थान मिळवून देण्याची मोठी क्षमता आहे. जगभरातील संरक्षण बजेट वेगाने वाढत आहे आणि २०२३ मध्ये जागतिक संरक्षण खर्च २.४ ट्रिलियन डॉलर्सपर्यंत पोहोचेल अशी चिंता त्यांनी व्यक्त केली.

    Indias foreign policy has now become stronger and more active

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Amit Shah : अमित शहांनी सांगितला आरोग्याचा मंत्र, म्हणाले- 2 तास व्यायाम, 6 तास झोप गरजेची; आज मी सर्व औषधांपासून मुक्त

    National Herald case : नॅशनल हेराल्ड प्रकरणी खरगे म्हणाले- आम्ही घाबरणार नाही; भाजपने म्हटले- कायदेशीर उत्तर द्या, राजकारण करू नका

    Central Goverment : परदेशात काम करण्यासाठी लवकर कायदा बनणार; उल्लंघनासाठी 10 वर्षांची शिक्षा शक्य