वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : भारतीय रेल्वेने 2022-23 या आर्थिक वर्षात 2.40 लाख कोटी रुपयांचा विक्रमी महसूल मिळवला आहे. हा आकडा मागील आर्थिक वर्षाच्या तुलनेत सुमारे 49,000 कोटी रुपये अधिक आहे. रेल्वे मंत्रालयाने सोमवारी एका निवेदनाद्वारे ही माहिती दिली. निवेदनानुसार, मालवाहतूक महसूल 2022-23 मध्ये 1.62 लाख कोटी रुपयांपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे, जो मागील वर्षाच्या तुलनेत सुमारे 15 टक्के अधिक आहे. भारतीय रेल्वेचा प्रवासी महसूल वार्षिक 61 टक्क्यांनी वाढून 63,300 कोटी रुपयांवर पोहोचला आहे.Indian Railways sets new revenue record, collects revenue of Rs 2.40 lakh crore in 2022-23
निवेदनात पुढे म्हटले आहे की, 3 वर्षांनंतर भारतीय रेल्वे निवृत्तिवेतनाचा खर्च भागवू शकली आहे. वर्षानुवर्षे, रेल्वेने आपल्या पेन्शन दायित्वाचा काही भाग उचलण्यासाठी वित्त मंत्रालयाशी संपर्क साधला होता. महसूल वाढवण्याच्या आणि खर्च कमी करण्याच्या प्रयत्नांमुळे ऑपरेटिंग रेशो 98.14 टक्क्यांपर्यंत खाली आणण्यात मदत झाली आहे. हे सुधारित उद्दिष्टाच्या अनुषंगाने आहे. निवेदनानुसार, सर्व महसूल खर्च पूर्ण केल्यानंतर, अंतर्गत स्रोतांकडून भांडवली गुंतवणुकीमुळे रेल्वेने 3,200 कोटी रुपये कमावले.
मालवाहतुकीत आतापर्यंतची सर्वोत्तम कामगिरी
दुसरीकडे, भारतीय रेल्वेने नुकत्याच संपलेल्या आर्थिक वर्ष 2022-23 मध्ये मालवाहतुकीमध्ये आतापर्यंतची सर्वोत्तम कामगिरी नोंदवली आहे. रेल्वे मंत्रालयाच्या प्राथमिक माहितीनुसार, रेल्वेने 1,512 मेट्रिक टन (दशलक्ष टन) मालवाहतूक केली आहे, जी 2021-22 मध्ये मिळवलेल्या 1,418 मेट्रिक टनांच्या आधीच्या सर्वोत्तम पेक्षा 94 मेट्रिक टन जास्त आहे. भारतीय रेल्वेने कोळशात 74.6 मेट्रिक टन, इतर वस्तूंमध्ये 8.7 मेट्रिक टन, सिमेंट आणि क्लिंकरमध्ये 5.6 मेट्रिक टन, खतांमध्ये 7.1 मेट्रिक टन, कंटेनरमध्ये 5 मेट्रिक टन, पेट्रोलियम, तेल आणि स्नेहकांमध्ये 4 मेट्रिक टन लोडिंग साध्य केले आहे.
रेल्वे मंत्रालयाने सांगितले की, वीज आणि कोळसा मंत्रालयाच्या सहकार्याने वीज केंद्रांना कोळशाचा पुरवठा वाढवण्याचे भारतीय रेल्वेचे प्रयत्न हे 2022-23 मधील मालवाहतुकीच्या कामगिरीचे प्रमुख वैशिष्ट्य आहे. 2022-23 मध्ये वीज केंद्रांवर कोळसा वाहतूक (देशांतर्गत आणि आयात दोन्ही) 84 मेट्रिक टन वाढली, मागील वर्षी 485 मेट्रिक टन कोळशाच्या तुलनेत 569 मेट्रिक टन कोळसा वीज केंद्रांवर हलवण्यात आला. यात 17.3 टक्के वाढ झाली आहे. 2022-23 मध्ये कोळशाची वीज केंद्रापर्यंत वाहतूक करण्यात उत्कृष्ट कामगिरीसह, ऑटोमोबाइल लोडिंगमध्ये वाढ हे मालवाहतूक व्यवसायाचे आणखी एक ठळक वैशिष्ट्य आहे, असे मंत्रालयाने जारी केले आहे. मागील वर्षी 3,344 रॅकच्या तुलनेत 2022-23 या आर्थिक वर्षात 5,527 रॅक लोड केले गेले आहेत, म्हणजेच 65 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे.
Indian Railways sets new revenue record, collects revenue of Rs 2.40 lakh crore in 2022-23
महत्वाच्या बातम्या
- राहुल गांधी येण्याऐवजी वेणूगोपाल मातोश्रीवर आले; उद्धव यांनाच सोनिया दरबारी हजर राहण्याचे निमंत्रण देऊन गेले!!
- नितीश कुमारांच्या राज्यात वाळू माफियांची वाढली मुजोरी; महिला अधिकाऱ्यास मारहाण करत, फरटपत नेले!
- Karnataka Elections 2023 : भाजपाने उमेदवारांची तिसरी यादी केली जाहीर; सर्वच राजकीय पक्षांनी कसली कंबर!
- राहुल गांधी नव्हे, वेणुगोपाल मातोश्रीवर; सावरकर ते राष्ट्रवादीतील संभाव्य फूट मुद्द्यांवर चर्चा!!