वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : India-US Trade भारत आणि अमेरिका यांच्यातील अंतरिम व्यापार करार (ITA) बाबतची बैठक पुढे ढकलण्यात आली आहे. वृत्तसंस्था PTI ने सरकारी सूत्रांच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे.India-US Trade
ही बैठक २३-२६ फेब्रुवारी रोजी वॉशिंग्टनमध्ये होणार होती. सुरुवातीला भारताला कराराअंतर्गत १८% कर भरावा लागला होता, परंतु शुक्रवारी अमेरिकेच्या सर्वोच्च न्यायालयाने सर्व जागतिक कर रद्द केले.India-US Trade
यानंतर, ट्रम्प यांनी शुक्रवारी प्रथम जगभरात १०% कर लादला, नंतर २४ तासांत तो १५% पर्यंत वाढवला.
ट्रम्प यांचा १५% जागतिक कर आता लागू झाला आहे, जो मान्य केलेल्या १८% पेक्षा कमी आहे. परिणामी, दोन्ही बाजूंनी या बदलांचा आढावा घेण्याचा आणि नंतर बैठकीची नवीन तारीख निश्चित करण्याचा निर्णय घेतला आहे. बैठक पुढे ढकलल्याने व्यापार करार लांबू शकतो.India-US Trade
या व्यापार करारामुळे भारताचा टॅरिफ कमी झाला होता
वाणिज्य मंत्री पीयूष गोयल यांनी 7 फेब्रुवारी रोजी पत्रकार परिषदेत अमेरिकेसोबतच्या व्यापार कराराची माहिती दिली होती. त्यांनी सांगितले होते की, भारतीय कृषी उत्पादने अमेरिकेत शून्य टॅरिफवर निर्यात केली जातील, तर अमेरिकेच्या कृषी उत्पादनांना भारतात कोणतीही टॅरिफ सूट दिली गेली नाही.
याव्यतिरिक्त, भारताने पुढील 5 वर्षांत अमेरिकेकडून 50 हजार कोटी डॉलर (45 लाख 30 हजार कोटी रुपये) किमतीची उत्पादने खरेदी करण्यास सहमती दर्शविली. यानंतर अंतरिम व्यापार कराराची (ITA) रूपरेषा जारी करण्यात आली होती.
या अंतर्गतच भारतीय वस्तूंवर अमेरिकेचा कर 50% वरून 18% पर्यंत कमी करण्यात आला आहे. रशियाकडून तेल खरेदी केल्याबद्दल भारतावर लावलेला 25% अतिरिक्त कर देखील काढून टाकण्यात आला होता.
भारतावर किती टॅरिफ लागेल
आता ट्रम्पच्या टॅरिफमधील बदलामुळे भारतावर लावलेल्या टॅरिफबद्दल हा देखील प्रश्न उपस्थित होत आहे की भारताला 18% टॅरिफ द्यावा लागेल की 15%. याची दोन कारणे आहेत-
राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी शुक्रवारी पत्रकार परिषद घेऊन सांगितले की, भारतासोबतच्या व्यापार करारावर कोणताही परिणाम होणार नाही. तो पूर्वीप्रमाणेच पुढे जाईल.
बीबीसीच्या अहवालानुसार, व्हाईट हाऊसच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, ब्रिटन, भारत आणि युरोपीय संघासहित अमेरिकेसोबत व्यापार करार करणाऱ्या देशांना आता कलम १२२ अंतर्गत १०% जागतिक शुल्काचाच (टॅरिफचाच) सामना करावा लागेल, त्या शुल्काच्या दराचा नाही ज्यावर त्यांनी आधी चर्चा केली होती. या आधारावर शनिवारच्या घोषणेनंतर ते १५% राहील.
बीबीसीचा अहवाल खरा मानल्यास, भारतावरील एकूण शुल्क १८% वरून १५% पर्यंत कमी होईल, तर ट्रम्प यांचे विधान १८% शुल्काकडे (टॅरिफकडे) निर्देश करत आहे.
India-US Trade Talks Postponed Amid Trump’s New 15% Global Tariff
महत्वाच्या बातम्या
- West Bengal : पश्चिम बंगालमध्ये SIR, प्रत्येक जागेवर सरासरी 19000 नावे हटवली; TMCने म्हटले- सव्वा कोटी बंगाली रांगेत उभे
- शरद पवारांच्या संसदीय कारकिर्दीची 60 वर्षे; सुप्रिया सुळे आणि प्रफुल्ल पटेल यांच्या सोशल मीडिया पोस्ट, पण “विलीनीकरण” हा शब्दच नाही त्यात…!!
- Asha Sharma : भारतीय वंशाच्या आशा शर्मा मायक्रोसॉफ्ट गेमिंगच्या CEO बनल्या; फिल स्पेन्सर यांची जागा घेतील
- ED : ED ने 9 महिन्यांत ₹32000 कोटींची मालमत्ता जप्त केली; हे गृह मंत्रालयाच्या एका वर्षाच्या बजेटएवढे