crude oil : वृत्तसंस्था पीटीआयने आज एका उच्च सरकारी अधिकाऱ्याच्या हवाल्याने यूएस, जपान आणि इतर प्रमुख अर्थव्यवस्थांसोबत मिळून आपल्या आपत्कालीन साठ्यातून सुमारे 5 दशलक्ष बॅरल कच्चे तेल सोडण्याची भारताची योजना असल्याचे सांगितले. युनायटेड स्टेट्सने गेल्या आठवड्यात चीन, भारत आणि जपानसह जगातील काही सर्वात मोठ्या तेलाचा वापर करणार्या राष्ट्रांना जागतिक ऊर्जेच्या किमती कमी करण्याच्या समन्वित प्रयत्नात क्रूडचा साठा सोडण्याचा विचार करण्याची असामान्य विनंती केली होती. India to release crude oil from strategic reserves to Lower prices
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : वृत्तसंस्था पीटीआयने आज एका उच्च सरकारी अधिकाऱ्याच्या हवाल्याने यूएस, जपान आणि इतर प्रमुख अर्थव्यवस्थांसोबत मिळून आपल्या आपत्कालीन साठ्यातून सुमारे 5 दशलक्ष बॅरल कच्चे तेल सोडण्याची भारताची योजना असल्याचे सांगितले. युनायटेड स्टेट्सने गेल्या आठवड्यात चीन, भारत आणि जपानसह जगातील काही सर्वात मोठ्या तेलाचा वापर करणार्या राष्ट्रांना जागतिक ऊर्जेच्या किमती कमी करण्याच्या समन्वित प्रयत्नात क्रूडचा साठा सोडण्याचा विचार करण्याची असामान्य विनंती केली होती.
ऑर्गनायझेशन ऑफ पेट्रोलियम एक्स्पोर्टिंग कंट्रीज (OPEC) च्या सदस्यांनी आणि त्यांच्या सहयोगींनी त्यांच्या उत्पादन वाढीला गती देण्यासाठी वारंवार केलेल्या विनंत्या नाकारल्यानंतर हा विचार पुढे आला आहे. भारत पूर्व आणि पश्चिम किनारपट्टीवरील तीन ठिकाणी भूगर्भात सुमारे 38 दशलक्ष बॅरल कच्चे तेल साठवतो. यापैकी, सुमारे 5 दशलक्ष बॅरल 7 ते 10 दिवसांत सोडले जाईल, असे या अधिकाऱ्याने नाव न छापण्याच्या अटीवर पीटीआयला सांगितले.
हा साठा मंगलोर रिफायनरी अँड पेट्रोकेमिकल्स लिमिटेड (MRPL) आणि हिंदुस्तान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (HPCL) यांना विकला जाईल, ते धोरणात्मक साठ्यांशी पाइपलाइनने जोडलेले आहेत.
भारत हा जगातील तिसरा सर्वात मोठा तेल ग्राहक आणि आयात करणारा देश आहे आणि आंतरराष्ट्रीय तेलाच्या किमतीत सातत्याने वाढ झाल्यामुळे त्याचा गंभीर परिणाम झाला आहे. अमेरिकेच्या या निर्णयानंतर जागतिक तेलाच्या किमती घसरत आहेत. ब्रेंट क्रूड प्रति बॅरल USD 78.72 वर व्यापार करत होते, जे 10 दिवसांपूर्वी USD 81.24 प्रति बॅरल होते. 26 ऑक्टोबर रोजी, क्रूड ऑइलने $86.40 चा बहुवर्षांचा उच्चांक गाठला होता.
यूएसप्रमाणेच उच्च किमतींमुळे अवांछित महागाई निर्माण होऊ लागली आहे आणि कोविड-19 साथीच्या आजारातून पुनर्प्राप्ती कमी होत आहे असा विश्वास आहे. सरकारने कर कपात करण्यापूर्वी किरकोळ पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती या महिन्याच्या सुरुवातीला विक्रमी पातळीवर पोहोचल्या, त्यामुळे यावर्षी महसूलात 60,000 कोटी रुपयांचा खर्च झाला. भारताच्या पूर्व आणि पश्चिम किनार्यावर दोन ठिकाणी 5.33 दशलक्ष टन भूमिगत खनिज तेलाचा साठा आहे. चीनने क्रूड रिलीझवर काम करत असल्याचे म्हटले आहे, तर जपाननेही तयारी दर्शविली आहे.
भारताने आंध्र प्रदेशातील विशाखापट्टणम येथे 1.33 दशलक्ष टन आणि मंगळुरु येथे 1.5 दशलक्ष टन आणि पडूर (दोन्ही कर्नाटकात) येथे 2.5 दशलक्ष टन साठवणूक केली आहे. या अधिकाऱ्याने सांगितले की, राखीव साठा इतर देशांसोबत मिळून सोडला जाईल. वृत्तानुसार, ऊर्जा किमती कमी करण्यासाठी प्रमुख आशियाई ऊर्जा ग्राहकांसह बाहेर काढलेल्या योजनेचा एक भाग म्हणून यूएस मंगळवारी त्याच्या आपत्कालीन साठ्यातून कच्च्या तेलाचे कर्ज जाहीर करेल अशी अपेक्षा आहे.
India to release crude oil from strategic reserves to Lower prices
महत्त्वाच्या बातम्या
- खासदार असदुद्दीन ओवेसी यांना सोलापूर वाहतूक पोलिसांनी केला २०० रुपयांचा दंड ; जाणून घ्या नेमक काय आहे कारण
- 26 /11 च्या हल्ल्यानंतर यूपीए सरकारच्या प्रतिकारात कमजोरी दिसली; काँग्रेसचे खासदार मनीष तिवारी यांचा हल्लाबोल
- PERFECT GENTLEMAN : रेल्वेमंत्री रांगेत-अश्विनी वैष्णव यांचा साधेपणा ! जनता म्हणाली मंत्री असावा तर असा…
- आरक्षण संरक्षणासाठी अध्यादेश काढण्याचे सरकारने फक्त ढोंग केले ; आघाडी सरकारच्या कारभारावर पंकजा मुंडे यांची टीका
- पंजाबमध्ये केजरीवालांची मुक्ताफळे; काँग्रेसचे 25 आमदार संपर्कात, पण काँग्रेसचा “कचरा” स्वीकारणार नाही!!