• Download App
    India GDP Growth Q3 2025-26 Hits 7.8 Percent Despite Trump Tariffs VIDEOS तिसऱ्या तिमाहीत GDP वाढ 7.8% राहिली; 50% ट्रम्प टॅरिफ असूनही अर्थव्यवस्था मजबूत

    India GDP : तिसऱ्या तिमाहीत GDP वाढ 7.8% राहिली; 50% ट्रम्प टॅरिफ असूनही अर्थव्यवस्था मजबूत

    India GDP

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : India GDP  आर्थिक वर्ष 2025-26 च्या तिसऱ्या तिमाहीत (ऑक्टोबर-डिसेंबर) जीडीपी वाढ 7.8% राहिली आहे. सांख्यिकी आणि कार्यक्रम अंमलबजावणी मंत्रालयाने 27 फेब्रुवारी रोजी ही आकडेवारी जाहीर केली. यावेळी जीडीपीची गणना 2011-12 या आधारभूत वर्षाऐवजी 2022-23 च्या आधारावर करण्यात आली आहे.India GDP

    या नवीन मालिकेनुसार, तिमाहीत वास्तविक जीडीपी 84.54 लाख कोटी रुपये होती, जी मागील वर्षी याच तिमाहीत 78.41 लाख कोटी रुपये होती. सरकारने संपूर्ण आर्थिक वर्ष 2025-26 साठी जीडीपी वाढीचा अंदाजही वाढवून 7.6% केला आहे, जो मागील वर्षी 7.1% होता.India GDP



    जीडीपी वाढीची प्रमुख वैशिष्ट्ये

    FY26 मध्ये वास्तविक GDP वाढ 7.6% राहण्याचा अंदाज. नाममात्र GDP मध्ये 8.6% वाढ झाली.
    ही कामगिरी दुसऱ्या तिमाहीत (8.4%) आणि तिसऱ्या तिमाहीत (7.8%) दिसलेल्या वाढीमुळे आहे.
    FY24 मध्ये 7.2% आणि FY25 मध्ये 7.1% वास्तविक GDP वाढ नोंदवली गेली होती.

    ट्रम्पच्या शुल्कामुळे आणि जागतिक दबावामध्ये दिलासा

    ही आकडेवारी यासाठीही महत्त्वाची आहे, कारण डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतावर लावलेल्या 50% शुल्कानंतरची ही पहिली पूर्ण तिमाही आहे. जागतिक अनिश्चितता असूनही, भारताचा 7.8% वाढीचा दर हे दर्शवतो की देशांतर्गत मागणी आणि उत्पादन क्षेत्रात मजबूत स्थिती कायम आहे.

    नोकर, चालक आणि ई-वाहन डेटा देखील समाविष्ट केला

    जीडीपीच्या नवीन मालिकेत 2022-23 हे आधार वर्ष (बेस ईयर) बनवले आहे. आर्थिक अंदाजांना अधिक अचूक बनवण्यासाठी, यात आता जीएसटी नेटवर्क, ई-वाहन डेटाबेस आणि घरांमध्ये काम करणारे कुक, ड्रायव्हर आणि घरगुती नोकरांच्या सेवांशी संबंधित डेटा देखील समाविष्ट केला आहे.

    सामान्यतः दर 5 वर्षांनी आधार वर्ष (बेस-ईयर) बदलले जाते

    वेळेनुसार अर्थव्यवस्थेत होणारे मोठे बदल नोंदवण्यासाठी वेळोवेळी आधार वर्ष (बेस ईयर) बदलले जाते. सामान्यतः मंत्रालय दर पाच वर्षांनी डेटा मालिका अद्ययावत करते, परंतु कोविड महामारी आणि जीएसटी लागू झाल्यामुळे या कामात विलंब झाला.

    1950 पर्यंतचे नवीन आकडे डिसेंबर 2026 पर्यंत येतील

    सरकार केवळ नवीन आकडेच जारी करणार नाही, तर जुन्या आकड्यांची देखील नवीन आधार वर्षाच्या (बेस ईयर) हिशोबाने पुन्हा गणना करेल. मंत्रालयाने संकेत दिले आहेत की या नवीन फ्रेमवर्क अंतर्गत ‘बॅक-सीरीज’ डेटा (1950-51 पर्यंतचे आकडे) डिसेंबर 2026 पर्यंत येण्याची अपेक्षा आहे.

    India GDP Growth Q3 2025-26 Hits 7.8 Percent Despite Trump Tariffs VIDEOS

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    अमेरिका आणि इजरायलच्या हल्ल्यांमुळे इराणचे युवराज खूश इराण मध्ये नवी राजवट आणायची प्रतिज्ञा

    PM Modi : PM म्हणाले- 12 वर्षांत भारताने आपली ताकद ओळखली; विकसित देश आमच्यासोबत व्यापार करार करत आहेत; मिलेनियल्सनंतर Gen-Z काँग्रेसला धडा शिकवेल

    Shankaracharya Avimukteshwaranand : शंकराचार्यांच्या अटकेवर उच्च न्यायालयाची स्थगिती; निकाल सुरक्षित