• Download App
    India-Bangladesh भारत-बांगलादेश चर्चा १६ फेब्रुवारीपासून सुरू हो

    India-Bangladesh : भारत-बांगलादेश चर्चा १६ फेब्रुवारीपासून सुरू होणार

    India-Bangladesh

    सीमेवरील कुंपण आणि घुसखोरीचा मुद्दा उपस्थित केला जाईल


    विशेष प्रतिनिधी

    नवी दिल्ली : India-Bangladesh  दोन्ही देशांमधील बिघडत्या संबंधांमध्ये, भारत-बांगलादेश सीमेवर कुंपण घालण्याबाबत महासंचालक पातळीवरील चर्चेची आशा आहे. असे सांगितले जात आहे की दोनदा पुढे ढकलण्यात आलेला हा संवाद १६ फेब्रुवारीपासून नवी दिल्लीत होण्याची अपेक्षा आहे. असे म्हटले जात आहे की चर्चेदरम्यान बांगलादेशात सत्ता बदलल्यानंतर कुंपण आणि मोठ्या घुसखोरीबद्दल चर्चा होऊ शकते.India-Bangladesh

    बांगलादेशच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने अलीकडेच भारत-बांगलादेश सीमेवरील कुंपणाबद्दल “गंभीर चिंता” व्यक्त केली होती आणि भारतीय उच्चायुक्तांना बोलावून त्यांचे आक्षेप नोंदवले होते. भारत द्विपक्षीय कराराचे उल्लंघन करून बांगलादेशच्या सीमेवर पाच ठिकाणी कुंपण उभारण्याचा प्रयत्न करत असल्याचा आरोप बांगलादेशने केला होता. यानंतर, भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने सोमवारी बांगलादेशच्या राजदूताला बोलावले. कुंपण घालताना सर्व निर्धारित प्रोटोकॉलचे पालन केले जात असल्याचे भारताने म्हटले होते.



    आता असे म्हटले जात आहे की बीजीबी-बीएसएफ महासंचालक स्तरावरील चर्चा लवकरच होण्याची अपेक्षा आहे. या द्वैवार्षिक चर्चेच्या ५५ ​​व्या आवृत्तीत १६ ते १९ फेब्रुवारी दरम्यान बॉर्डर गार्ड बांगलादेश (BGB) चे एक शिष्टमंडळ त्यांच्या सीमा सुरक्षा दल (BSF) च्या समकक्षाशी चर्चा करेल. बांगलादेशातील शेख हसीना यांचे सरकार पडल्यानंतर ही पहिलीच महासंचालक पातळीवरील चर्चा असेल. याआधी दोनदा चर्चा पुढे ढकलण्यात आली आहे.

    सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, भारत आणि बांगलादेशमधील एकूण ४,०९६ किमी लांबीच्या आंतरराष्ट्रीय सीमेपैकी सुमारे ९५.८ किमी क्षेत्र व्यापणाऱ्या सुमारे ९२ क्षेत्रांवर सिंगल लाईन कुंपण बांधण्यावर बांगलादेशने उपस्थित केलेल्या आक्षेपांच्या मुद्द्यावर चर्चा केली जाईल. या चर्चेचा एक संयुक्त रेकॉर्ड तयार केला जाईल. त्यावर बीएसएफ आणि बीजीबीच्या प्रमुखांची स्वाक्षरी असेल. बीएसएफच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, सीमेवर कुंपणाचे बांधकाम सुरू आहे. बांगलादेशी अधिकाऱ्यांनी पश्चिम बंगाल प्रदेश, आसाम आणि त्रिपुरामधील काही ठिकाणी समस्या उपस्थित केल्या होत्या, परंतु इतरत्र काम सुरू आहे.

    India-Bangladesh talks to begin from February 16

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Akhilesh Yadav : अखिलेश यादव यांची मुलगी अदितीच्या नावाने बनावट फेसबुक पेजवरून वादग्रस्त पोस्ट

    Rupee gains : डॉलरच्या तुलनेत रुपयाची चांगली वाढ ; जाणून घ्या, कितीवर पोहचला?

    Slap on USA : व्यापाराची लालूच + काश्मीरप्रश्नी “मध्यस्थी” नकोय; महासत्ता अमेरिकेच्या अध्यक्षांची “ऑफर” भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाच्या प्रवक्त्याने फेटाळली!!