• Download App
    Narendra Modi सेमिकॉन इंडिया 2024 प्रदर्शनाचे पीएम

    Narendra Modi : सेमिकॉन इंडिया 2024 प्रदर्शनाचे पीएम मोदींच्या हस्ते उद्घाटन; म्हणाले- सेमीकंडक्टर उद्योगात भारत महत्त्वाची भूमिका बजावेल

    Narendra Modi

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी  ( Narendra Modi ) यांनी आज 11 सप्टेंबर रोजी ग्रेटर नोएडा येथील इंडिया एक्सपो मार्ट येथे सेमिकॉन इंडिया 2024 प्रदर्शनाचे उद्घाटन केले. तेथे उपस्थित लोकांना संबोधित करताना पीएम मोदी म्हणाले की, 21व्या शतकातील भारतात चिप्स कधीही कमी होणार नाहीत. आजचा भारत जगाला खात्री देतो की जेव्हा चिप्स कमी होतात तेव्हा तुम्ही भारतावर पैज लावू शकता.

    ते पुढे म्हणाले की, चिप डिझायनिंगच्या जगात भारत 20% प्रतिभेचे योगदान देत आहे आणि तो सतत विस्तारत आहे. आपले विद्यार्थी आणि व्यावसायिक सेमीकंडक्टर उद्योग तयार करण्यावर भारताचे लक्ष आहे.



    हा कार्यक्रम नॉलेज पार्क 2 मध्ये 13 सप्टेंबरपर्यंत चालणार आहे. या प्रदर्शनात जगभरातील आघाडीच्या सेमीकंडक्टर उत्पादक कंपन्या सहभागी होत आहेत. त्यांच्यासोबत मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ आणि केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव उपस्थित होते.

    SEMICON India 2024 च्या वेळापत्रकानुसार, प्रदर्शन 11 ते 13 सप्टेंबर या तीनही दिवशी सकाळी 10 ते संध्याकाळी 6 या वेळेत होणार आहे. ज्यामध्ये जगभरातील सेमीकंडक्टर उत्पादकांचे स्टॉल आहेत.

    PM मोदींच्या भाषणातील ठळक मुद्दे

    भारत हा जगातील 8वा देश आहे जिथे जागतिक सेमीकंडक्टरशी संबंधित या भव्य कार्यक्रमाचे आयोजन केले जात आहे आणि मी म्हणू शकतो की भारतात येण्याची हीच योग्य वेळ आहे…तुम्ही योग्य वेळी योग्य ठिकाणी आहात…आज भारत आत्मविश्वास देतो. जग आहे.

    आज भारत आत्मनिर्भर होण्यासाठी उत्पादन वाढवत आहे. आज भारत मोठ्या प्रमाणावर हरित व्यवहार करत आहे. भारतात डेटा सेंटरची मागणी सातत्याने वाढत आहे. म्हणजेच जागतिक सेमीकंडक्टर उद्योगाला चालना देण्यात भारत महत्त्वाची भूमिका बजावणार आहे.

    आम्ही भारतात सेमीकंडक्टर उत्पादन वाढवण्यावर भर देत आहोत. सेमीकंडक्टर उत्पादनाला पुढे नेण्यासाठी आम्ही अनेक पावले उचलली आहेत. भारतामध्ये सेमीकंडक्टर उत्पादन सुविधा उभारण्यासाठी सरकार 50% सहाय्य देत आहे.

    भारताच्या धोरणांमुळे भारतात फार कमी कालावधीत 1.5 ट्रिलियन रुपयांपेक्षा जास्त गुंतवणूक झाली आहे. आणि अनेक गुंतवणूक अजूनही पाइपलाइनमध्ये आहेत.

    सेमीकंडक्टर पॉवर हाऊस बनण्यासाठी जे आवश्यक असेल ते भारत करणार आहे.
    पूर्वी आम्ही जगातील सर्वात मोठ्या आयातदारांपैकी एक होतो. आज आपण जगातील क्रमांक 2 उत्पादक आणि निर्यातदार आहोत. भारत 5G मोबाईलसाठी जगातील दुसरी सर्वात मोठी बाजारपेठ बनली आहे. आज भारताचे इलेक्ट्रॉनिक क्षेत्र 150 अब्ज डॉलर्सचे झाले आहे.

    या दशकाच्या अखेरीस आम्हाला इलेक्ट्रॉनिक्स क्षेत्राला 50 अब्ज डॉलर्सपर्यंत नेण्याची इच्छा आहे. यामुळे भारतातील तरुणांसाठी 60 लाख रोजगार निर्माण होतील. भारतातील सेमीकंडक्टर उद्योगालाही याचा फायदा होणार आहे.

    100% इलेक्ट्रॉनिक उत्पादन भारतात व्हावे हा आमचा उद्देश आहे. म्हणजेच भारत सेमीकंडक्टर चिप्स आणि त्यांचा तयार मालही बनवेल. भारताची सेमीकंडक्टर इको सिस्टीम केवळ भारताच्याच नव्हे तर जागतिक आव्हानांना देखील समाधान प्रदान करते.

    Inauguration of Semicon India 2024 Exhibition by PM Modi;

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Shri Siddhivinayak Temple : श्री सिद्धिविनायक मंदिरात आता नारळ, हार अन् प्रसाद बंदी

    Marco Rubio and S Jaishankar : अमेरिकेचे परराष्ट्रमंत्री मार्को रुबियो यांनी एस जयशंकर यांच्याशी केली चर्चा

    Asaduddin Owaisi : पाकिस्तानला पाठिंबा देणाऱ्या तुर्कीला असदुद्दीन ओवैसींनी सुनावले, म्हणाले..