वृत्तसंस्था
चेन्नई : IIT Madras आयआयटी मद्रास (चेन्नई) चे संचालक प्रा. व्ही कामकोटी यांचा एक व्हिडिओ व्हायरल झाला आहे. यामध्ये ते गोमूत्रात अँटी-बॅक्टेरियल आणि अँटी-फंगल गुणधर्म असल्याचा दावा करताना दिसत आहेत. हे IBS किंवा इरिटेबल बोवेल सिंड्रोमसह अनेक रोग बरे करू शकते.IIT Madras
कामाकोटी यांच्या दाव्यावर काँग्रेस नेते कार्ती चिदंबरम म्हणाले – आयआयटी मद्रासच्या संचालकांनी छद्म (बनावटी) विज्ञानाचा प्रचार करणे अत्यंत अशोभनीय आहे. दरम्यान, द्रमुक नेते टीएस एलांगोवन यांनी कामकोटी यांना आयआयटीमधून काढून अन्यत्र नियुक्ती करावी, अशी मागणी केली आहे.
भाजपचे तामिळनाडूचे अध्यक्ष के अन्नामलाई म्हणाले- आमच्या आयआयटी चेन्नईचे संचालक अत्यंत आदरणीय व्यक्ती आहेत हे दुर्दैव आहे. ते AI आणि क्वांटम कॉम्प्युटिंगमध्ये तज्ञ आहेत. त्यांनी त्यांच्या धर्माचे पालन करणे आणि त्यांच्या देवाला त्यांच्या पद्धतीने प्रार्थना करणे निवडले. मात्र त्याचे राजकारण केले जात आहे. प्रत्येकाला आपल्या धर्माचे पालन करण्याचा अधिकार आहे.
खरं तर, 15 जुलै रोजी व्ही कामकोटी चेन्नईतील ‘गाय’ पोंगल कार्यक्रमात सहभागी झाले होते, जिथे त्यांनी गोमूत्राच्या औषधी गुणधर्मांबद्दल सांगितले होते. एनडीटीव्हीच्या वृत्तानुसार, प्रा. कामकोटी यांना विचारण्यात आले की, विज्ञानाचा प्रचार करणाऱ्या व्यक्तीने अंधश्रद्धा पसरवायची का?
कामकोटी यांनी उत्तर दिले – गोमूत्रातील बुरशीविरोधी, बॅक्टेरियाविरोधी आणि दाहक-विरोधी गुणधर्म वैज्ञानिकदृष्ट्या दर्शविले गेले आहेत. यूएसएच्या सर्वोच्च मासिकाने त्याचे वैज्ञानिक पुरावे प्रकाशित केले आहेत. गोमूत्राच्या वैद्यकीय गुणधर्मांवर कोणतेही ठोस प्रयोग किंवा वैज्ञानिक पुरावे नाहीत, असा लोकांचा समज चुकीचा आहे.
प्रो. कामकोटी कार्यक्रमात म्हणाले होते-
एका साधूला खूप ताप आला होता. लोकांना डॉक्टरांना बोलावायचे होते, पण संन्यासी, ज्याचे नाव मी विसरलो आहे, म्हणाला – ‘गोमुत्र पिबामी’. लगेच एका गोठ्यातून काही गोमूत्र आणण्यात आले. संन्याशाने ते सेवन केले आणि 15 मिनिटांत त्याचा ताप निघून गेला.
त्याचे औषधी मूल्य आपण स्वीकारले पाहिजे कार्यक्रमादरम्यान प्रा. कामकोटी म्हणाले होते की गोमूत्रात अँटी-बॅक्टेरियल आणि अँटी-फंगल गुणधर्म असतात. पचन आणि पोटाच्या समस्या, IBS आणि इतर आजारांवर गोमूत्र हे उत्तम औषध आहे. त्याचे औषधी मूल्य आपण स्वीकारले पाहिजे.
प्रो. कामकोटी ने 2021 मध्ये प्रकाशित झालेला नेचर जर्नल लेख दाखविला प्रो. कामकोटी यांनी नेचर या विज्ञान जर्नलमध्ये जून 2021 मध्ये प्रकाशित केलेला लेख शेअर केला. यामध्ये ॲनिमल बायोटेक्नॉलॉजी सेंटर आणि नॅशनल डेअरी रिसर्च इन्स्टिट्यूटच्या सेल बायोलॉजी आणि प्रोटिओमिक्स लॅबशी संबंधित शास्त्रज्ञांनी ‘गोमूत्रात पेप्टाइड प्रोफाइलिंगचे परिणाम’ प्रकाशित केले होते.
शास्त्रज्ञांनी असा निष्कर्ष काढला होता की, गोमूत्रातील हजारो अंतर्जात पेप्टाइड्स शोधण्यासाठी एक सोपी पद्धत सांगितली आहे. हे गोमूत्राशी संबंधित विविध जैव क्रियांमध्ये योगदान देतात.
आम्ही ई. कोलाई आणि एस. ऑरियस विरुद्ध पेप्टाइड-मिडिएटेड प्रतिजैविक क्रियांचा पुरावा दिला आहे. परंतु इतर जैव क्रियांचे प्रमाणीकरण करण्यासाठी अधिक प्रयोगांची आवश्यकता आहे.
नॅशनल सेंटर फॉर बायोटेक्नॉलॉजी इन्फॉर्मेशन (NCBI) च्या अमृतसर सरकारी वैद्यकीय महाविद्यालयाच्या अहवालानुसार, गोमूत्रात 95 टक्के पाणी, 2.5 टक्के युरिया, खनिजे, 24 प्रकारचे क्षार, हार्मोन्स आणि 2.5 टक्के एन्झाइम्स असतात.
डॉ. ठाकूर राकेश सिंग, सहाय्यक प्राध्यापक, नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ आयुर्वेद, जयपूर यांच्या मते, आयुर्वेदात प्राण्यांच्या मूत्राचा वापर 3 प्रकारे केला जातो- औषधे बनवताना त्यांच्या शुद्धीकरणासाठी. एनीमाद्वारे आतडे स्वच्छ करणे आणि औषधात टाकणे आणि पेस्ट लावणे. काही ठिकाणी गोमूत्र अर्क वापरल्याचाही उल्लेख आहे.
IIT Madras Director claims – Cow urine has medicinal properties; it is anti-bacterial, anti-inflammatory and anti-fungal
महत्वाच्या बातम्या
- Sharad Pawar : पहाटेच्या शपथविधी वरून खर्गे – पवार वाद; पण कुणी कुणाचा, का केला विश्वासघात??
- Donald Trump : शपथ घेतल्यानंतर डोनाल्ड ट्रम्प ‘हे’ निर्णय आधी घेतील
- Chennai : चेन्नईतील भक्ताने तिरुमला तिरुपती देवस्थानमला दिल्ली तब्बल ६ कोटी रुपयांची देणगी
- Parvesh Verma : भाजप नेते प्रवेश वर्मा यांची केजरीवालांविरोधात निवडणूक आयोग अन् दिल्ली पोलिसांकडे तक्रार