• Download App
    Justice Gavai मणिपूर हिंसाचारावर चर्चा झाली, तर तोडगा दूर नाही

    Justice Gavai : मणिपूर हिंसाचारावर चर्चा झाली, तर तोडगा दूर नाही; जस्टिस गवई म्हणाले- राज्यात सर्वांना शांतता हवी

    Justice Gavai

    वृत्तसंस्था

    इंफाळ : Justice Gavai  सर्व समस्या संवैधानिक पद्धतीने सोडवता येतात, असे सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती बीआर गवई यांनी रविवारी सांगितले. जेव्हा संवाद असतो, तेव्हा उपाय सहज सापडतात.Justice Gavai

    न्यायमूर्ती गवई म्हणाले, ‘मणिपूरमधील लोक वांशिक संघर्षामुळे खूप त्रस्त आहेत. सर्वांनाच शांतता प्रस्थापित करायची आहे. सध्याची स्थिती कायम ठेवण्यात कोणालाही रस नाही.”

    नेताजी सुभाषचंद्र बोस आणि भारतीय राष्ट्रीय सैन्याने देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी लढा दिलेल्या राज्याला (मणिपूर) भेट देणे ही सर्वोच्च न्यायालयाच्या न्यायाधीशांसाठी खूप आनंदाची बाब असल्याचे त्यांनी सांगितले. जिथे १९४४ मध्ये पहिल्यांदा भारतीय ध्वज फडकवण्यात आला.



    वास्तविक, न्यायमूर्ती गवई यांनी इंफाळमध्ये मणिपूर उच्च न्यायालयाच्या स्थापनेच्या १२ व्या वर्धापन दिनानिमित्त आयोजित कार्यक्रमात हे सांगितले. शनिवारी, सर्वोच्च न्यायालयाच्या सहा न्यायाधीशांचे एक शिष्टमंडळ, न्यायमूर्ती बीआर गवई, न्यायमूर्ती सूर्यकांत, न्यायमूर्ती विक्रम नाथ, न्यायमूर्ती एमएम सुंदरेश, न्यायमूर्ती केव्ही विश्वनाथन आणि न्यायमूर्ती एन कोटीश्वर सिंह यांचे मणिपूरला पोहोचले.

    न्यायमूर्ती गवई यांच्या भाषणातील ठळक मुद्दे…

    आमचा मणिपूरचा दौरा केवळ देशाच्या सर्वात आदरणीय राष्ट्रीय नायकांपैकी एकाला श्रद्धांजली वाहण्यासाठी नव्हता, तर देशातील सर्वात सुंदर भूमींपैकी एकाला भेट देण्यासाठी देखील होता. आपण संविधान स्वीकारल्याची ७५ वर्षे साजरी करत आहोत.

    जेव्हा आपण भारताची तुलना आपल्या शेजारील देशांशी करतो, तेव्हा आपल्याला जाणवते की आपल्या संविधानाने आपल्याला मजबूत आणि एकजूट ठेवले आहे. ज्याप्रमाणे महाराष्ट्र, उत्तर प्रदेश किंवा जम्मू आणि काश्मीर हे भारताचा भाग आहेत, त्याचप्रमाणे मणिपूर आणि इतर सात बहिणी देखील या देशाचा भाग आहेत. आम्ही देशाच्या एकतेसाठी प्रयत्नशील आहोत.

    मी आणि माझ्या सहकाऱ्यांनी ठरवले होते की मणिपूरच्या आमच्या भेटीदरम्यान आपण गेल्या दोन वर्षांपासून संघर्षामुळे त्रस्त असलेल्या लोकांशी संवाद साधू. आम्ही चुराचंदपूर आणि बिष्णुपूर येथील मदत छावण्यांना भेट दिली आणि दोन्ही समुदायातील (मैतेई-कुकी) लोकांशी संवाद साधला.

    २२ मार्च रोजी सर्वोच्च न्यायालयाचे सहा न्यायाधीश न्यायमूर्ती बीआर गवई, न्यायमूर्ती सूर्यकांत, न्यायमूर्ती विक्रम नाथ, न्यायमूर्ती एमएम सुंदरेश, न्यायमूर्ती केव्ही विश्वनाथन आणि न्यायमूर्ती एन कोटिश्वर सिंह यांचे शिष्टमंडळ शनिवारी मणिपूरला पोहोचले. न्यायमूर्ती गवई यांनी चुराचंदपूरमध्ये २९५ कायदेशीर सेवा शिबिरे, आरोग्य शिबिरे आणि कायदेशीर मदत क्लिनिकचे उद्घाटन केले.

    न्यायमूर्ती गवई म्हणाले होते की, आपल्या संविधानाचे उद्दिष्ट सामाजिक, आर्थिक आणि राजकीय न्याय प्रदान करणे आहे. न्यायमूर्ती कोटिश्वर सिंह म्हणाले होते की, मला विश्वास आहे की एक दिवस मणिपूरची भरभराट होईल. आपल्याला आपल्या संविधानावर विश्वास असला पाहिजे. एक दिवस मणिपूरमध्ये शांतता प्रस्थापित होईल आणि ती यशस्वी होईल. येथे मदत देण्यासाठी आपण एकत्र काम केले पाहिजे.

    If there is a discussion on Manipur violence, then a solution is not far away; Justice Gavai said – everyone wants peace in the state

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Mallikarjun Kharge : काँग्रेस संघटना मजबूत करणार, ‘संविधान वाचवा’ रॅलींसह देशभरात जनआंदोलन सुरू होणार

    Naresh Mhaske : उद्धव यांनी राज ठाकरेंना शिवसेना सोडण्यास भाग पाडले – नरेश म्हस्के

    Vishwa Hindu Parishad : विश्व हिंदू परिषदेने बंगाल सरकार बरखास्त करण्याची केली मागणी