आता धर्मादाय ट्रस्टनाही वस्तू आणि सेवा कर (जीएसटी) भरावा लागणार आहे. अॅथॉरिटी फॉर अॅडव्हान्स रुलिंग (एएआर) च्या महाराष्ट्र खंडपीठाने हा निर्णय दिला आहे. महाराष्ट्र AAR ने असा निर्णय दिला आहे की, धर्मादाय ट्रस्ट त्यांना मिळालेले अनुदान आणि धर्मादाय नसलेल्या देणग्यांवर 18 टक्के GST भरण्यास जबाबदार आहेत.Grants and non philanthropic donations received by charitable trusts to attract 18 percent GST AAR
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : आता धर्मादाय ट्रस्टनाही वस्तू आणि सेवा कर (जीएसटी) भरावा लागणार आहे. अॅथॉरिटी फॉर अॅडव्हान्स रुलिंग (एएआर) च्या महाराष्ट्र खंडपीठाने हा निर्णय दिला आहे. महाराष्ट्र AAR ने असा निर्णय दिला आहे की, धर्मादाय ट्रस्ट त्यांना मिळालेले अनुदान आणि धर्मादाय नसलेल्या देणग्यांवर 18 टक्के GST भरण्यास जबाबदार आहेत.
महाराष्ट्र पब्लिक चॅरिटेबल ट्रस्ट कायदा 1950 अंतर्गत नोंदणीकृत जयशंकर ग्रामीण आणि आदिवासी विकास संस्था संगमनेर धर्मादाय ट्रस्टने केंद्र आणि राज्य सरकार GST भरण्यास जबाबदार आहेत, हे स्पष्ट करण्यासाठी ऍथॉरिटी फॉर अॅडव्हान्स रुलिंग (AAR) च्या महाराष्ट्र खंडपीठाकडे संपर्क साधला होता. यासह विविध संस्थांकडून देणग्या/अनुदानांमध्ये मिळालेल्या रकमेवर ट्रस्टची आयटी कायद्यांतर्गत धर्मादाय ट्रस्ट म्हणून नोंदणीदेखील आहे.
अनाथ आणि बेघर मुलांना सुविधा पुरवतो
ट्रस्टची आयटी कायद्यांतर्गत धर्मादाय ट्रस्ट म्हणून नोंदणीदेखील आहे. ट्रस्ट 50 अनाथ आणि बेघर मुलांना घर, शिक्षण, कपडे, अन्न आणि आरोग्य सुविधा पुरवते. महाराष्ट्र महिला व बालकल्याण विभाग प्रत्येक मुलाच्या आधारावर ट्रस्टला दरमहा 2,000 रुपये देते. याशिवाय ट्रस्टला देणग्याही मिळतात. आपल्या निकालात, AAR ने सांगितले की ट्रस्टला मिळालेल्या अनुदानावर 18 टक्के वस्तू आणि सेवा कर (GST) लागू होईल.
या प्रकरणात जीएसटी नाही
देणगीच्या बाबतीत, AAR ने सांगितले की जर देणगीचा उद्देश धर्मादाय असेल आणि कोणताही व्यावसायिक लाभ देत नसेल आणि जाहिरात करत नसेल, तर त्यावर GST लागू होणार नाही. इतर सर्व प्रकरणांमध्ये, देणग्यांवरही १८ टक्के जीएसटी लागू होईल.
AMRG आणि असोसिएट्सचे वरिष्ठ भागीदार रजत मोहन म्हणाले की, धर्मादाय ट्रस्ट जुलै 2017 पासून GST भरू शकतात.
जुलै 2017 पासून GST भरावा लागेल
AMRG आणि असोसिएट्सचे वरिष्ठ भागीदार रजत मोहन म्हणाले की, धर्मादाय ट्रस्ट जुलै 2017 पासून GST भरू शकतात. हा निर्णय सर्व धर्मादाय ट्रस्टसाठी अडचणीत भर घालू शकतो, कारण ते स्थापनेपासून अप्रत्यक्ष कर कायद्यांतर्गत कर तटस्थ स्थितीचा आनंद घेत आहेत. त्यांची जीएसटी अंतर्गत नोंदणी करणे बंधनकारक आहे.
मोहन म्हणाले की, महाराष्ट्र AAR च्या निर्णयानुसार, 18 टक्के दराने अतिरिक्त व्याज आणि दंडासह 2017 पासून मोजलेला GST ट्रस्टवर आर्थिक भार टाकू शकतो.
Grants and non philanthropic donations received by charitable trusts to attract 18 percent GST AAR
महत्त्वाच्या बातम्या
- पवार निघाले ममतांच्या पाठोपाठ; दिल्लीत जाऊन काँग्रेस फोडली!!; जी – 23 मधला नेता लावला राष्ट्रवादीच्या गळाला!!
- पूर्वांचल एक्स्प्रेसवर दिसली देशाची एअर पॉवर, पंतप्रधान मोदींची हर्क्युलस विमानातून एक्स्प्रेसवर एंट्री
- काश्मीरमध्ये सुरक्षा दलाने दोन व्यापारी आणि दोन दहशतवाद्यांना टिपले
- दहशतवादाचा चिथावणीखोर झाकिर नाईकच्या इस्लामिक रिसर्च’वरील बंदी पुन्हा वाढविली