वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Gautam Adani अमेरिकन रेग्युलेटर सिक्युरिटी अँड एक्सचेंज कमिशन (SEC) ने दाखल केलेल्या दिवाणी फसवणूक प्रकरणात 15 महिन्यांनंतर गौतम अदानी आणि त्यांचे पुतणे सागर अदानी कायदेशीर नोटीस स्वीकारण्यास तयार झाले आहेत. न्यूयॉर्कमधील न्यायालयात दाखल केलेल्या कागदपत्रांनुसार, अदानींच्या वकिलांनी रेग्युलेटरची कागदपत्रे स्वीकारण्यास सहमती दर्शवली आहे.Gautam Adani
त्यामुळे आता न्यायाधीशांना अदानी कुटुंबाला नोटीस कशी पाठवायची यावर निर्णय घ्यावा लागणार नाही. हे प्रकरण नोव्हेंबर 2024 चे आहे, जेव्हा SEC ने अदानी ग्रीन एनर्जी लिमिटेड (AGEL) संदर्भात गुंतवणूकदारांची दिशाभूल केल्याचा आरोप केला होता. आता नोटीस स्वीकारल्यानंतर अदानी समूहाला आपली बाजू मांडण्यासाठी 90 दिवसांचा वेळ मिळेल.Gautam Adani
वकिलांमार्फत नोटीस स्वीकारली.
न्यूयॉर्कमधील ब्रुकलिन फेडरल कोर्टात दाखल केलेल्या माहितीनुसार, अदानी आणि एसईसी (SEC) यांच्यात एक सहमती करार स्वाक्षरित झाला आहे. यापूर्वी, एसईसीने कोर्टात अपील केली होती की अदानी भारतात असल्याने त्यांच्यापर्यंत नोटीस पोहोचत नाहीये, त्यामुळे ई-मेल किंवा इतर माध्यमांद्वारे नोटीस पाठवण्याची परवानगी द्यावी. मात्र, आता अदानींच्या वकिलांनी स्वतः नोटीस स्वीकारण्याची तयारी दर्शवली आहे, ज्यामुळे ही कायदेशीर अडचण दूर झाली आहे.
ही केवळ एक कायदेशीर प्रक्रिया आहे: अदानी समूह
अदानी ग्रीन एनर्जी (AGEL) ने स्टॉक एक्सचेंजला दिलेल्या माहितीत स्पष्ट केले आहे की, हे पाऊल केवळ एका कायदेशीर प्रक्रियेचा भाग आहे. कंपनीनुसार, नोटीस स्वीकारण्याचा अर्थ असा नाही की त्यांनी न्यूयॉर्क कोर्टाचे कार्यक्षेत्र (ज्यूरिस्डिक्शन) मान्य केले आहे. समूहाने आपले सर्व बचावाचे अधिकार सुरक्षित ठेवले आहेत आणि ते हा खटला रद्द करण्याची मागणी करतील.
90 दिवसांची कालमर्यादा, पुढे काय?
कोर्टात दिलेल्या माहितीनुसार, खटल्याची पुढील प्रक्रिया अशी असेल…
90 दिवस: अदानी समूहाला आपला बचाव करण्यासाठी किंवा खटला रद्द करण्याची विनंती दाखल करण्यासाठी वेळ मिळेल.
60 दिवस: त्यानंतर एसईसीला अदानीच्या उत्तरावर आपली बाजू मांडण्यासाठी वेळ दिला जाईल.
45 दिवस: शेवटी अदानी समूह एसईसीच्या युक्तिवादांना उत्तर देऊ शकेल.
लाचखोरी-गुंतवणूकदारांची दिशाभूल केल्याचा आरोप
एसईसीचा आरोप आहे की, अदानी ग्रीन एनर्जीने अमेरिकन गुंतवणूकदारांकडून निधी गोळा करताना चुकीची माहिती दिली. याव्यतिरिक्त, अमेरिकन अभियोजकांनी (प्रॉसिक्यूटर्सनी) एका वेगळ्या फौजदारी खटल्यात अदानीवर भारतात सौर ऊर्जा करार मिळवण्यासाठी 265 दशलक्ष डॉलर (सुमारे 2,429 कोटी रुपये) लाच देण्याचा कट रचल्याचा आरोपही केला आहे. तथापि, अदानी समूहाने हे सर्व आरोप पूर्णपणे फेटाळून लावत ते निराधार असल्याचे म्हटले आहे.
Gautam Adani Accepts US SEC Legal Notice; 90 Days to Respond in Fraud Case
महत्वाच्या बातम्या
- सगळ्या “डावांचे” “अडथळे” पार करत संपूर्ण पवार कुटुंबांच्या गैरहजेरीत सुनेत्रा पवारांचा उपमुख्यमंत्री पदी शपथविधी!!
- Trump : ट्रम्प अमेरिकेत स्वस्त औषधांसाठी वेबसाइट लाँच करणार; 800% पर्यंत खर्च कमी होईल; 16 कंपन्यांशी करार
- Iran Deploys : ट्रम्प यांच्या धमकीवर इराण म्हणाला- आमचे 1000 ड्रोन तयार; जमीन आणि समुद्रातून हल्ला करण्यास सक्षम
- महाराष्ट्राच्या राजकारणातली ही तर खरी “क्रांती”; मुंबईत ठाकरे “नॉन प्लस”; उर्वरित महाराष्ट्रात पवार “नॉन प्लस”!!