या चाचणीसाठी इस्रो पूर्णपणे तयार आहे.
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : चांद्रयान-३, आदित्य एल-१ च्या ऐतिहासिक यशानंतर भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (इस्रो) आणखी एक नवीन यश संपादन करण्यासाठी सज्ज झाली आहे. आज सकाळी, इस्रो रॉकेटच्या प्रक्षेपणाद्वारे मानवांना अंतराळात पाठविण्याच्या आपल्या महत्त्वाकांक्षी मोहिमा गगनयानकडे वाटचाल करेल. First major test of Gaganyaan mission today
यावेळी, प्रथम क्रू मॉड्यूलद्वारे अंतराळवीरांच्या सुरक्षिततेची खात्री करण्यासाठी चाचणी केली जाईल. या क्रू मॉड्यूलसह चाचणी अंतराळ यान मोहीम गगनयानसाठी मैलाचा दगड आहे. आज सकाळी ८ वाजता होणाऱ्या या चाचणीसाठी इस्रो पूर्णपणे तयार आहे.
या चाचणी उड्डाणाच्या यशामुळे उर्वरित चाचण्या आणि मानवरहित मोहिमांचा टप्पा निश्चित होईल, ज्यामुळे भारतीय अंतराळवीरांसह पहिला गगनयान कार्यक्रम सुरू होईल, जो 2025 मध्ये आकार घेईल अशी अपेक्षा आहे. गगनयान मोहिमेसाठी फ्लाइट टेस्ट व्हेईकल अॅबॉर्ट मिशन-1 (टीव्ही-डी1) आज सकाळी ८ वाजता सुरू होईल. चाचणी वाहन अंतराळवीरासाठी डिझाइन केलेले क्रू मॉड्यूल घेऊन जाईल. त्यानंतर १७ किलोमीटर उंचीवर कोणत्याही एका बिंदूवर अबॉर्ट सारखी परिस्थिती निर्माण होईल आणि क्रू एस्केप सिस्टम रॉकेटपासून विभक्त होईल.
यावेळी क्रू एस्केप सिस्टीम योग्य प्रकारे काम करत आहे की नाही याची चाचणी केली जाईल. यात पॅराशूट बसवले जातील, ज्याच्या मदतीने ही यंत्रणा श्रीहरिकोटा किनार्यापासून १०किलोमीटर अंतरावर बंगालच्या उपसागरात उतरेल. भारतीय नौदलाचे जहाज आणि डायव्हिंग टीमच्या मदतीने ते बाहेर काढले जाईल.
या ठिकाणी तुम्ही गंगायन मिशन लाईव्ह पाहू शकाल –
TV-D1 चाचणी उड्डाण प्रक्षेपण डीडी न्यूज चॅनेलवर थेट प्रक्षेपित केले जाईल आणि ISRO त्याच्या अधिकृत वेबसाइट आणि सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर प्रक्षेपणाचे थेट प्रक्षेपण देखील करेल. चाचणीमध्ये ड्रायव्हर रेस्क्यू सिस्टम, क्रू मॉड्यूल वैशिष्ट्ये आणि उच्च उंचीवरील वेग नियंत्रण समाविष्ट आहेत. या मोहिमेद्वारे, शास्त्रज्ञांनी चालक दलाच्या सुरक्षेची खात्री करण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे, ज्यांना गगनयान मोहिमेदरम्यान LVM-3 रॉकेटवरील क्रू मॉड्यूलमध्ये प्रत्यक्ष पाठवले जाईल.
First major test of Gaganyaan mission today
महत्वाच्या बातम्या
- झारखंडचे माजी मुख्यमंत्री रघुवर दास यांची ओडिशाच्या राज्यपाल पदावर नियुक्ती
- मोदींच्या हस्ते महाराष्ट्रातील ५११ ग्रामीण कौशल्य विकास केंद्रांचे उद्घाटन, प्रत्येक केंद्रात १०० तरुणांना मिळणार प्रशिक्षण
- पवारांचा पॅलेस्टिनींना पाठिंबा; पवार आता सुप्रियांनाच हमासच्या बाजूने लढायला पाठवतील; आसामच्या मुख्यमंत्र्यांचा टोला!!
- WATCH : कर्नाटकात काँग्रेस मंत्र्यांच्या उपस्थितीत हवेत उडवल्या नोटा; भाजपची टीका- जनतेच्या लुटलेल्या पैशांनी