वृत्तसंस्था
चंदिगड : Haryana हरियाणातील नवीन सरकारच्या शपथविधीनंतर मुख्यमंत्री नायब सैनी यांनी चंदीगड येथील सचिवालयात पदभार स्वीकारला. पहिल्या निर्णयात सीएम सैनी म्हणाले की, राज्यातील सर्व सरकारी रुग्णालयांमध्ये किडनीच्या गंभीर आजाराने ग्रस्त रुग्णांसाठी मोफत डायलिसिस केले जाईल. भविष्यात वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्येही ही मोफत सुविधा उपलब्ध करून दिली जाणार आहे. त्यानंतर मुख्यमंत्र्यांनी सर्व मंत्र्यांसोबत जाऊन त्यांना सहभागी करून घेतले.Haryana
त्यानंतर मुख्यमंत्र्यांनी मंत्रिमंडळाची पहिली बैठक घेतली. यानंतर सीएम सैनी म्हणाले की, ही आमची पहिली कॅबिनेट बैठक होती. या बैठकीत आमच्या मंत्रिमंडळाने सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाचा आदर केला आहे, जो एससीमध्ये वर्गीकरणाचा मुद्दा होता, आमच्या मंत्रिमंडळाने आजपासूनच त्याची अंमलबजावणी करण्याचा निर्णय घेतला आहे. यानंतर मुख्यमंत्री नायब सैनी दिल्लीला रवाना झाले. जिथे 13 नवनियुक्त मंत्र्यांच्या खात्याबाबत चर्चा होणार आहे. उद्या मंत्रिपदे मिळू शकतात.
सध्या अनुसूचित जातीसाठी 15 टक्के आणि एसटीसाठी 7.5 टक्के आरक्षण आहे. केवळ या 22.5% आरक्षणामध्ये, राज्य SC आणि ST च्या दुर्बल घटकांसाठी कोटा ठरवू शकेल, ज्यांचे प्रतिनिधित्व खूपच कमी आहे.
वंचित घटकांना लाभ
सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाचा अर्थ असा आहे की, एससी, एसटी प्रवर्गाला दिलेल्या आरक्षणामध्ये उपवर्गीकरण करून ज्या वर्गांना आरक्षणाचा लाभ मिळण्यापासून वंचित राहिले आहे, त्यांना लाभ मिळू शकतो. समान श्रेणी आहे. उदाहरणार्थ, एससी प्रवर्गातील ज्या जाती अधिक मागासलेल्या राहिल्या आहेत आणि त्यांना आरक्षणाचा लाभ मिळालेला नाही, त्यांना सरकारी नोकऱ्यांमध्ये पुरेसे प्रतिनिधित्व नाही, त्यांना उप-वर्गीकरणाद्वारे समान कोट्यात प्राधान्य दिले जाऊ शकते. त्यामुळे ते फायदे त्यांच्यापर्यंत पोहोचतात आणि त्यांची उन्नती होते.
विधानसभेच्या अधिवेशनाची तारीख 1-2 दिवसांत ठरवली जाईल
सरकारी भरतीबाबत मुख्यमंत्र्यांनी काँग्रेसला धारेवर धरले. मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले की नोकऱ्या देणे हा त्यांच्यासाठी व्यवसाय होता आणि त्यांनी हरियाणा स्टाफ सिलेक्शन कमिशन (HSSC) ला ‘लालांचे दुकान’ मानले.
विधानसभेचे अधिवेशन बोलवण्याबाबत सीएम सैनी म्हणाले की, याबाबत मंत्रिमंडळात चर्चा झाली आहे. 1-2 दिवसांत तारीख ठरवली जाईल. आता सण आहे, त्यानंतरच फोन करू. याशिवाय त्यांनी गुन्हेगारांना राज्य सोडून जावे अन्यथा सुधारणा करू, असा इशारा दिला.
Decision on classification of SC reservation in Haryana implemented
महत्वाच्या बातम्या
- Sudhanshu Trivedi : सुधांशू त्रिवेदींचा विरोधकांवर ‘व्होट जिहाद’चा आरोप!
- NDA Chief Minister and : ‘NDA’च्या मुख्यमंत्री अन् उपमुख्यमंत्र्यांनी घेतली पंतप्रधान मोदींची भेट!
- Uttar Pradesh : उत्तर प्रदेशमध्ये पोटनिवडणुकीची तारीख पुढे ढकलली जाणार?
- Prashant Kishor प्रशांत किशोर यांची निवडणुकीच्या राजकारणात एन्ट्री