वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : CP Radhakrishnan सीपी राधाकृष्णन हे देशाचे १५ वे उपराष्ट्रपती असतील. एनडीएचे उमेदवार राधाकृष्णन यांना ४५२ पहिल्या पसंतीची मते मिळाली. तर आघाडीचे उमेदवार सुदर्शन रेड्डी यांना ३०० पहिल्या पसंतीची मते मिळाली. राधाकृष्णन १५२ मतांच्या फरकाने विजयी झाले.CP Radhakrishnan
काँग्रेसने दावा केला होता की, इंडियाच्या ३१५ खासदारांनी मतदान केले, त्यापेक्षा इंडिया अलायन्सच्या उमेदवाराला १५ मते कमी मिळाली. बीआरएस आणि बीजेडीने निवडणुकीत भाग घेतला नाही, तर बीआरएसचे ४ आणि बीजेडीचे राज्यसभेत ७ खासदार आहेत. लोकसभेत फक्त एक खासदार असलेल्या शिरोमणी अकाली दलानेही पंजाबमध्ये आलेल्या पुरामुळे मतदान करण्यास नकार दिला.CP Radhakrishnan
धनखड यांनी २१ जुलै रोजी अचानक प्रकृती अस्वास्थ्याचे कारण देत उपाध्यक्षपदाचा राजीनामा दिला. त्यांचा कार्यकाळ १० ऑगस्ट २०२७ पर्यंत होता.
पंतप्रधान मोदींनी राधाकृष्णन यांना विजयाबद्दल अभिनंदन केले
अवैध मत म्हणजे काय?
प्रत्येक खासदार मतपत्रिकेवर उमेदवारांच्या नावांची पसंतीक्रमानुसार खूण करतो (१, २, ३…). मतदान फक्त तेव्हाच होते, जेव्हा एकापेक्षा जास्त उमेदवार रिंगणात असतात. अन्यथा, जर एकच उमेदवार असेल तर उमेदवार बिनविरोध निवडणूक जिंकतो. या मतदान प्रक्रियेत, जर मतदाराने मतदान करताना चूक केली तर त्याचे मत अवैध ठरते. उदाहरणार्थ, मतपत्रिकेवर खूण करताना चूक झाली तर.
खरगे म्हणाले- नवीन उपराष्ट्रपती दबावाखाली काम करणार नाही अशी अपेक्षा
काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे म्हणाले- ही निवडणूक नव्हती, ती विचारसरणीची लढाई होती. आम्हाला आशा आहे की, नवनिर्वाचित उपराष्ट्रपती संसदीय परंपरांची मूल्ये राखतील. विरोधकांना समान स्थान आणि आदर सुनिश्चित करतील आणि सत्ताधारी पक्षाच्या दबावाखाली येणार नाहीत.
काँग्रेस नेते म्हणाले- गेल्या वेळेपेक्षा १४% जास्त मते मिळाली
काँग्रेस नेते जयराम रमेश म्हणाले- उपराष्ट्रपती निवडणुकीत विरोधक एकजूट राहिले. आमची कामगिरी आदरणीय राहिली आहे. इंडियाचे उमेदवार बी. सुदर्शन रेड्डी यांना ४०% मते मिळाली. तर २०२२ च्या उपराष्ट्रपती निवडणुकीत विरोधकांना २६% मते मिळाली. भाजपने संख्याबळावर विजय मिळवला असेल, पण हा त्यांचा नैतिक पराभव आहे. वैचारिक लढाई पुढेही सुरूच राहील.
विरोधी पक्षाचे उपराष्ट्रपतीपदाचे उमेदवार सुदर्शन रेड्डी यांनी पराभवानंतर लिहिले – आज भारताच्या उपराष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत खासदारांनी आपला निर्णय दिला आहे. लोकशाही प्रक्रियेवर अढळ विश्वास ठेवून मी हा निकाल नम्रपणे स्वीकारतो. नवनिर्वाचित उपराष्ट्रपती सी.पी. राधाकृष्णन यांना त्यांच्या कार्यकाळाच्या सुरुवातीसाठी शुभेच्छा.
CP Radhakrishnan, Vice President, Election, NDA, PHOTOS, VIDEOS, News
महत्वाच्या बातम्या
- PM Modi पंजाबला पंतप्रधान मोदींकडून १,६०० कोटींचं मदत पॅकेज
- BRICS : ब्रिक्स शिखर परिषदेत चीनची हाक : “टॅरिफ युद्धाला तोंड देण्यासाठी एकजूट आवश्यक”
- सीपी राधाकृष्णन उपराष्ट्रपतीपदी; मोदी सरकार पाडण्यासाठी राहुल बाबा उंगल्या करायला गेले; पण INDI आघाडीच्या खासदारांचीच एकजूट नाही टिकवू शकले!!
- मातोश्री भेटीनंतर काँग्रेसचे नेते गेले फडणवीसांकडे; विधान परिषदेतल्या विरोधी पक्षनेते पदासाठी घातले साकडे; महाराष्ट्राचे राजकारण 360° मध्ये फिरल्याचे चिन्ह दिसले!!