वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Colonel Sophia भारतीय लष्कराच्या कर्नल सोफिया कुरेशी म्हणाल्या की, ऑपरेशन सिंदूरने भारताच्या युद्धनीतीमध्ये एक मोठा बदल घडवून आणला. हे ऑपरेशन भारताच्या बहु-क्षेत्रीय अचूक युद्धाचा पुरावा बनले आहे. या काळात पाकिस्तानने माहिती युद्ध देखील केले, म्हणून तरुणांनी त्यांची डिजिटल साक्षरता वाढवणे आणि बनावट बातम्यांपासून सावध राहणे आवश्यक आहे.Colonel Sophia
माणेकशॉ सेंटर येथे आयोजित चाणक्य डिफेन्स डायलॉग: यंग लीडर्स फोरममध्ये कर्नल कुरेशी बोलत होत्या, जिथे त्यांनी भारताच्या युद्ध रणनीतीमध्ये तरुणांच्या भूमिकेवर भाष्य केले.Colonel Sophia
२२ एप्रिल रोजी झालेल्या पहलगाम दहशतवादी हल्ल्याचा बदला घेण्यासाठी ऑपरेशन सिंदूर या मोहिमेचा भाग म्हणून ७ मे रोजी भारताने पाकिस्तान आणि पीओकेमधील नऊ दहशतवादी अड्डे उद्ध्वस्त केले.Colonel Sophia
सैन्य तरुणांना प्रशिक्षण देत आहे
कर्नल कुरेशी म्हणाल्या की, लष्करप्रमुखांच्या नेतृत्वाखाली भारतीय सैन्य आता तरुणांना आर्टिफिशियल इंटेलिजेंस आणि सायबर टेक्नॉलॉजीसारख्या क्षेत्रात प्रशिक्षण देत आहे आणि यासाठी आयआयटी, डीआरडीओ आणि इतर संस्थांच्या सहकार्याने काम केले जात आहे.
युद्ध फक्त बंकर आणि गोळ्यांबद्दल नसते…
कर्नल कुरेशी तरुणांना म्हणाल्या, “तुम्ही भारताची युवा शक्ती आहात – फक्त गोळीबारातच नाही तर फायरवॉलमध्येही प्रशिक्षित आहात. आता युद्धे फक्त बंकर किंवा गोळ्यांनी नाही तर बाइट्स आणि बँडविड्थने लढली जातात.”
कर्नलने तरुणांना ‘ABC of KIDS’चा मंत्र दिला, म्हणजेच चपळ आणि सतर्क, धाडसी, सक्षम आणि चारित्र्य, ज्ञान आणि नवोन्मेष, शिस्त आणि गतिमान, प्रामाणिक आणि योगदानकर्ता.
या ऑपरेशनच्या यशाचे श्रेय त्यांनी तिन्ही दलांच्या सहकार्य, स्वावलंबन आणि नाविन्यपूर्णतेला दिले. ते म्हणाले की, आयआयटी आणि डीआरडीओच्या सहकार्याने लष्कर तरुण अधिकाऱ्यांना एआय, सायबर आणि इतर तांत्रिक क्षेत्रात प्रशिक्षण देत आहे.
म्हणाल्या की, भारताच्या लोकसंख्येपैकी ६५ टक्के लोक ३५ वर्षांपेक्षा कमी वयाचे आहेत आणि हे देशाच्या धोरणात्मक राखीवतेचे प्रतिनिधित्व करते. तरुणांची ऊर्जा, नवोन्मेष आणि जबाबदारी देशाच्या सुरक्षा आणि विकासात महत्त्वाची भूमिका बजावत आहेत.
भारताचे भविष्य तुमच्या हातात आहे. तुम्ही सैनिक असाल, शिक्षक असाल, कोडर असाल किंवा डिझायनर असाल, कठोर परिश्रमाचे फळ मिळते.
भारत हा जगातील सर्वात तरुण देशांपैकी एक
कर्नल यांनी नमूद केले की भारत हा जगातील सर्वात तरुण देशांपैकी एक आहे. ६५% पेक्षा जास्त लोकसंख्या ३५ वर्षांपेक्षा कमी वयाची आहे, ज्यामुळे ती जनरेशन झेडचा भाग बनते. सोफियाच्या मते, जगभरात अंदाजे ५३ संघर्ष चालू आहेत, ज्यात इस्रायल-हमास संघर्ष आणि रशिया-युक्रेन युद्ध यांचा समावेश आहे. हे संघर्ष तंत्रज्ञानाच्या माध्यमातून तरुण लोक चालवत आहेत.
उदाहरणार्थ, ड्रोनचा वापर, सायबर, इलेक्ट्रॉनिक आणि माहिती युद्ध. या संघर्षांनी तरुणांची भूमिका पुन्हा परिभाषित केली आहे.
Colonel Sophia Op Sindhur India Multi Domain Warfare
महत्वाच्या बातम्या
- Cold Allergy : सर्दी आणि अॅलर्जीच्या औषधांचे नमुने फेल, विक्रीवर बंदी; YL फार्माच्या लेव्होसेटीरिझिन-डायहायड्रोक्लोराइड टॅब्लेटचा दर्जा आढळला निकृष्ट
- पवार आणि काँग्रेसच्या नेत्यांसकट ठाकरे बंधू मुंबईत सत्याच्या मोर्चात; पण देवेंद्र फडणवीस मात्र बिहार निवडणुकीच्या प्रचारात!!
- Stray Dogs : भटक्या कुत्र्यांवर SCने पुन्हा सरकारांकडून उत्तर मागितले; म्हटले- सर्व मुख्य सचिव झोपलेत, येऊन सांगा की प्रतिज्ञापत्र का दिले नाही!
- Home Minister : देशातील 1466 वीरांना केंद्रीय गृहमंत्री दक्षता पदक; पहलगाम हल्ल्याच्या सूत्रधाराला ठार मारणाऱ्या 20 पोलिसांना सन्मानित केले जाईल