वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : CJI Gavai भारताचे सरन्यायाधीश बीआर गवई यांनी बुधवारी सांगितले की, भारताचे संविधान सर्वोच्च आहे. आपल्या लोकशाहीचे तिन्ही अंग (न्यायपालिका, कार्यकारी आणि विधिमंडळ) संविधानाच्या अंतर्गत काम करतात. सरन्यायाधीश गवई म्हणाले की, काही लोक म्हणतात की संसद सर्वोच्च आहे, परंतु माझ्या मते संविधान सर्वोच्च आहे.CJI Gavai
सर्वोच्च न्यायालयाचे ५२वे सरन्यायाधीश म्हणून शपथ घेतलेले न्यायमूर्ती गवई हे त्यांच्या मूळ गावी अमरावती येथे झालेल्या सत्कार समारंभात बोलत होते. सरन्यायाधीश गवई म्हणाले की, संसदेला सुधारणा करण्याचा अधिकार आहे, परंतु ते संविधानाच्या मूलभूत रचनेत बदल करू शकत नाही.
लोक काय म्हणतात याचा आमच्या निर्णयांवर परिणाम होऊ नये: गवई
सरन्यायाधीश गवई म्हणाले की, न्यायाधीशांनी नेहमीच हे लक्षात ठेवले पाहिजे की आपले एक कर्तव्य आहे आणि आपण नागरिकांच्या हक्कांचे, संवैधानिक मूल्यांचे आणि तत्त्वांचे रक्षक आहोत. आपल्याकडे केवळ सत्ता नाही तर आपल्यावर एक कर्तव्य देखील टाकण्यात आले आहे. न्यायाधीशांनी आपल्या निर्णयांबद्दल लोक काय म्हणतील किंवा काय वाटेल यावरून मार्गदर्शन करू नये.
सरन्यायाधीश म्हणाले- आपल्याला स्वतंत्रपणे विचार करावा लागेल. लोक काय म्हणतील हे आपल्या निर्णय प्रक्रियेचा भाग असू शकत नाही.
बुलडोझर जस्टिस विरुद्धच्या निकालाचा उल्लेख
सरन्यायाधीशांनी सांगितले की त्यांनी नेहमीच त्यांचे निर्णय आणि काम स्वतःसाठी बोलू दिले आहे आणि संविधानात समाविष्ट असलेल्या मूलभूत अधिकारांच्या बाजूने नेहमीच उभे राहिले आहे. बुलडोझर न्यायाविरुद्धच्या त्यांच्या निर्णयाचा संदर्भ देत ते म्हणाले की आश्रयाचा अधिकार सर्वोच्च आहे.
CJI Gavai: Constitution Supreme, Not Parliament
महत्वाच्या बातम्या
- Ahmedabad Air India : अहमदाबाद एअर इंडिया विमान अपघाताचा सगळाच उलगडा होणार ; ब्लॅक बॉक्स डेटाचा डाउनलोड!
- Thackrey brothers तारीख बदलून मोर्चा हिंदी सक्तीच्या विरोधासाठी, की ठाकरे बंधूंच्या ऐक्यासाठी??
- Yogi government : योगी सरकार ‘सपा’ खासदाराशी लग्न करणाऱ्या क्रिकेटपटू रिंकू सिंगला देणार सरकारी नोकरी
- Mumbai : मुंबईत कर्करोगग्रस्त आजीला कचराकुंडीत फेकणाऱ्या नातवाला अखेर अटक