• Download App
    चीनचे राष्ट्राध्यक्ष भारत दौरा टाळण्याची शक्यता, पीएम ली कियांग जी -20 शिखर परिषदेला येणार|Chinese President likely to skip India visit, PM Li Qiang to attend G-20 summit

    चीनचे राष्ट्राध्यक्ष भारत दौरा टाळण्याची शक्यता, पीएम ली कियांग जी -20 शिखर परिषदेला येणार

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग 9 आणि 10 सप्टेंबर रोजी भारतात होणाऱ्या G20 शिखर परिषदेला उपस्थित राहणार नाहीत. रॉयटर्सच्या विशेष वृत्तानुसार, दोन भारतीय अधिकारी, एक मुत्सद्दी आणि G20 सदस्य देशाच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, जिनपिंग यांच्या जागी चीनचे पंतप्रधान ली कियांग या बैठकीला उपस्थित राहणार आहेत. आसियान देशांच्या बैठकीलाही जिनपिंग उपस्थित राहणार नाहीत.Chinese President likely to skip India visit, PM Li Qiang to attend G-20 summit

    यापूर्वी या वेळी G20 शिखर परिषदेला एक व्यासपीठ म्हणून पाहिले जात होते, जिथे चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग आणि अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन यांची भेट होऊ शकते. चीनमध्ये उपस्थित असलेल्या दोन अधिकाऱ्यांनी रॉयटर्सला सांगितले की, जिनपिंग यांना उपस्थित राहण्यास असमर्थतेचे कारण अद्याप कळलेले नाही.



    चीनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी या वर्षात केवळ 2 परदेश दौरे केले आहेत. त्यांनी केवळ 5 दिवस देशाबाहेर घालवले आहेत. मार्चमध्ये रशियात झालेल्या ब्रिक्स शिखर परिषदेत त्यांनी 2 दिवस आणि दक्षिण आफ्रिकेत ऑगस्टमध्ये 3 दिवस हजेरी लावली होती.

    याआधी सामील झाल्याची बातमी आली होती.आधी

    मीडिया रिपोर्ट्समध्ये असे सांगण्यात आले होते की, जिनपिंग शिखर परिषदेत सहभागी होण्यासाठी भारतात येऊ शकतात. जिनपिंग आणि दिल्लीतील त्यांच्या शिष्टमंडळासाठी हॉटेल ताज पॅलेसही बुक करण्यात आले होते.

    गेल्या महिन्यात दक्षिण आफ्रिकेत झालेल्या ब्रिक्स शिखर परिषदेदरम्यान पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि शी जिनपिंग यांच्यात चर्चा झाली होती. ब्रिक्स परिषदेच्या शेवटच्या दिवशी 24 ऑगस्ट रोजी दोन्ही नेत्यांची भेट झाली होती. यावेळी सीमावाद सोडवण्याबाबत दोघांमध्ये चर्चा झाली.

    तथापि, 5 दिवसांनंतर आणि G20 शिखर परिषदेच्या फक्त 10 दिवस आधी, चीनने अक्साई चीन आणि अरुणाचलचा अविभाज्य भाग असल्याचा दावा करणारा विवादित नकाशा जारी केला. यावर भारताने तीव्र नाराजी व्यक्त केली आहे.

    Chinese President likely to skip India visit, PM Li Qiang to attend G-20 summit

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Shashi Tharoor : Video : अमेरिकेत जेव्हा शशी थरूर यांना त्यांच्याच मुलाने विचारला भर पत्रकारपरिषदेत प्रश्न, म्हटले..

    G7 च्या निमंत्रणावरून भारतात उगाच आरडाओरडा; कॅनडाचे भारताला निमंत्रण, पंतप्रधान मोदींचा होणार दौरा!!

    ऑपरेशन सिंदूरबद्दल दिशाभूल करणाऱ्या पोस्ट, गुजरात काँग्रेसच्या सरचिटणीसांना अटक