इस्रोचे प्रमुख एस. सोमनाथ यांनी प्रसारमाध्यमांना माहिती देताना सांगितले आहे
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : चांद्रयान-३ आज संध्याकाळी ६.४५ वाजता चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरेल. चांद्रयान-3 चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर उतरवण्यात यशस्वी होईल अशी आशा इस्रोसह सर्वांनाच आहे. असे असूनही, जर चांद्रयान-3 कोणत्याही तांत्रिक कमतरतेमुळे आज सॉफ्ट लँडिंग करू सकले नाही, तर इस्रोने यासाठी पर्यायही तयार केले आहेत. इस्रोचे प्रमुख एस. सोमनाथ यांनी प्रसारमाध्यमांना माहिती देताना सांगितले होते की चंद्रयान-3 चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर 23 ऑगस्ट रोजी संध्याकाळी 6:04 वाजता सॉफ्ट लँडिंगची नियोजित तारीख आणि वेळ चुकवण्याची शक्यता कमी आहे. Chandrayaan 3 What will ISRO do if there is a technical failure during Chandrayaan 3 landing on the moon today These are also options
यासोबतच चांद्रयान-2 मध्ये काय चूक झाली हे लक्षात घेऊन चांद्रयान-3 अयशस्वी होऊ नये अशा पद्धतीने विकसित करण्यात आल्याचा दावा इस्रोच्या अध्यक्षांनी केला. एस. सोमनाथ म्हणाले होते की, चांद्रयान-3 चे सर्व सेन्सर निकामी झाले, दोन्ही इंजिन बंद झाले, तरीही विक्रम लँडर चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरेल. एवढेच नाही तर यानंतरही चूक झाली तर काय होईल, त्याबाबतच्या पर्यायांची माहिती त्यांनी दिली.
असे सांगण्यात येत आहे की जर चंद्रयान-3 आज संध्याकाळी कोणत्याही कारणास्तव उतरू शकले नाही, तर 24 ऑगस्टला म्हणजेच एक दिवसानंतर गुरुवारी ते चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर सॉफ्ट लँडिंगचा दुसरा प्रयत्न करेल. आज संध्याकाळी 5.45 वाजता अंतर्गत तपासणी, चंद्रावर सूर्य उगवल्यावर सॉफ्ट लँडिंगची प्रक्रिया सुरू केली जाईल. ही संपूर्ण प्रक्रिया 17 मिनिटे चालेल, ज्यामध्ये लँडरचे इंजिन सुरू होईल आणि ते पृष्ठभागावर उतरण्याचा प्रयत्न करेल. चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरण्यासाठी, अंतराळ यानास आडव्यापासून उभे व्हावे लागेल. जी लँडिंग करण्यापूर्वी सर्वात महत्वाची प्रक्रिया आहे.
इस्रोचे अध्यक्ष एस. सोमनाथ यांनी हिंदुस्तान टाईम्सशी संवाद साधताना सांगितले की, सर्व काही बिघडले तरीही, सर्व सेन्सर निकामी झाले, काहीही काम करत नाही तरीही ते उतरेल. हे अशाच प्रकारे डिझाइन केले गेले आहे, त्यांनी असेही सांगितले की ते प्रणोदन प्रणाली किती चांगल्या प्रकारे कार्य करते यावर अवलंबून असेल. यासोबतच इस्रोचे प्रमुख म्हणाले की, यावेळी दोन्ही इंजिन जरी काम करणार नसली तरी लँडिंगमध्ये यश मिळेल याची आम्ही खात्री केली आहे.
Chandrayaan 3 What will ISRO do if there is a technical failure during Chandrayaan 3 landing on the moon today These are also options
महत्वाच्या बातम्या
- निष्ठावंत नेत्यांना 75 व्या वर्षी निवृत्त करणारे भाजपचे बॉस पवारांना 83 व्या वर्षी कुठली ऑफर देतील??
- ‘CBI’ने राहुल गांगल यास केली अटक! भारतीय संरक्षणाची गोपनीय कागदपत्रे इतर देशांना पुरवल्याचा आरोप
- 2023 चा नौसेना दिवस छत्रपती शिवाजी महाराजांना समर्पित; सिंधुदुर्गावर भव्य आयोजन!!
- चांद्रयान-3च्या लँडिंग दरम्यान पंतप्रधान मोदी व्हर्चुअली ‘इस्रो’शी जुडणार!