• Download App
    Cabinet Approves ₹33,660 Cr BHAVYA Scheme for 100 Industrial Parks VIDEOSभव्य योजनेला केंद्राची मंजुरी, 100 औद्योगिक उद्याने उभारली जातील; ₹33,660 कोटी खर्च

    BHAVYA Scheme : भव्य योजनेला केंद्राची मंजुरी, 100 औद्योगिक उद्याने उभारली जातील; ₹33,660 कोटी खर्च

    BHAVYA Scheme

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : BHAVYA Scheme  केंद्र सरकारने बुधवारी मंत्रिमंडळ बैठकीत अनेक महत्त्वाचे निर्णय घेतले. सरकारने औद्योगिक विकासाला चालना देण्यासाठी ‘भव्य’ (भारत औद्योगिक विकास योजना) ला मंजुरी दिली आहे. 33,660 कोटी रुपये खर्च येणाऱ्या या योजनेअंतर्गत देशभरात 100 औद्योगिक उद्याने विकसित केली जातील.BHAVYA Scheme

    केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, या योजनेअंतर्गत तयार होणाऱ्या औद्योगिक उद्यानांमध्ये उद्योगांसाठी जमीन, वीज, पाणी आणि इतर मूलभूत सुविधा आधीच उपलब्ध करून दिल्या जातील.BHAVYA Scheme

    सरकारचे मत आहे की, या योजनेमुळे देशात गुंतवणूक वाढेल आणि मोठ्या प्रमाणावर रोजगाराच्या संधी निर्माण होतील. मंत्रिमंडळ बैठकीत उत्तर प्रदेशातील बाराबंकी ते बहराइच दरम्यान 4-लेन एक्सेस-कंट्रोल्ड राष्ट्रीय महामार्ग-927 च्या बांधकामालाही मंजुरी देण्यात आली आहे. या प्रकल्पावर सुमारे 6,969 कोटी रुपये खर्च केले जातील.BHAVYA Scheme



    ₹2,585 कोटींच्या लघु जलविद्युत प्रकल्पांच्या योजनेला मंजुरी

    केंद्र सरकारने देशात नवीकरणीय ऊर्जा वाढवण्यासाठी 2,585 कोटी रुपयांच्या लघु जलविद्युत विकास योजनेला मंजुरी दिली आहे. केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी सांगितले की, या योजनेअंतर्गत 1,500 मेगावॅट क्षमतेचे छोटे जलविद्युत प्रकल्प विकसित केले जातील.

    ही योजना पुढील पाच वर्षांत 2030-31 पर्यंत लागू केली जाईल. या अंतर्गत प्रकल्प ‘रन-ऑफ-द-रिवर’ मॉडेलवर विकसित केले जातील, त्यामुळे मोठे धरणे बांधण्याची गरज भासणार नाही आणि लोकांचे विस्थापन टाळता येईल.

    सरकारनुसार, देशात 7,133 ठिकाणी लहान जलविद्युत प्रकल्पांची शक्यता आहे, ज्यांची एकूण क्षमता सुमारे 21,000 मेगावॅट आहे. सध्या 1,196 ठिकाणी 5,100 मेगावॅट क्षमतेचे प्रकल्प कार्यरत आहेत. सरकारचा अंदाज आहे की या योजनेमुळे सुमारे 15,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक आकर्षित होईल आणि स्वच्छ ऊर्जा उत्पादनाला चालना मिळेल.

    कापूस उत्पादक शेतकऱ्यांना दिलासा, सरकार संपूर्ण उत्पादन खरेदी करणार

    केंद्र सरकारने कापूस उत्पादक शेतकऱ्यांना दिलासा देण्यासाठी कॉटन कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (CCI) ला 1,718.56 कोटी रुपयांचा निधी मंजूर केला आहे. हा निर्णय पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखालील आर्थिक व्यवहार मंत्रिमंडळ समितीने (CCEA) घेतला.

    ही रक्कम कापसाच्या किमान आधारभूत किमतीवर (MSP) खरेदीसाठी दिली जाईल, ज्यामुळे शेतकऱ्यांना त्यांच्या उत्पादनाचा योग्य भाव मिळेल. CCI ला कापूस खरेदीसाठी नोडल एजन्सी बनवण्यात आले आहे. जेव्हा बाजारात किंमत MSP पेक्षा कमी होते, तेव्हा CCI शेतकऱ्यांकडून फेअर एव्हरेज क्वालिटी (FAQ) कापूस कोणत्याही प्रमाणात मर्यादेशिवाय खरेदी करते.

    सरकारच्या मते, कापूस देशातील प्रमुख नगदी पीक आहे, ज्याच्याशी सुमारे 60 लाख शेतकरी जोडलेले आहेत. याशिवाय, प्रक्रिया, व्यापार आणि वस्त्रोद्योग क्षेत्रात 4 ते 5 कोटी लोकांची उपजीविका यावर अवलंबून आहे.

    Cabinet Approves ₹33,660 Cr BHAVYA Scheme for 100 Industrial Parks VIDEOS

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Trump : व्हेनेझुएला-इराणनंतर आता क्यूबावर हल्ल्याच्या तयारीत ट्रम्प; 65 वर्षांपासून दोन्ही देशांचे संबंध बिघडलेले

    Islamabad Claims : पाकिस्तानला स्वस्त तेल देण्यासाठी रशिया तयार; म्हटले- त्यांनी स्वतः मागणी करावी; पाकिस्तानकडे फक्त 11 दिवसांचा तेलसाठा

    LPG Crisis : राज्यांना 10% अतिरिक्त एलपीजी कोटा मिळेल; सरकारने मान्य केले- एलपीजीची टंचाई सुरूच