वृत्तसंस्था
ढाका : Yunus government बांगलादेशच्या अंतरिम सरकारचे मुख्य सल्लागार डॉ. मोहम्मद युनूस यांचा भारतविरोधी दृष्टिकोन सुरूच आहे. बिमस्टेक शिखर परिषदेत पंतप्रधान मोदींना भेटल्यानंतरही, युनूस सरकारने मोक्याच्या ठिकाणी महत्त्वाचे प्रकल्प चीन आणि पाकिस्तानला सोपवले आहेत. यामध्ये एक बंदर आणि एक हवाई तळ समाविष्ट आहे Yunus government
बांगलादेशने भारतातील कोलकातापासून फक्त २०० किमी अंतरावर असलेल्या मोंगला बंदराच्या विस्ताराची जबाबदारी चीनला दिली आहे. युनूस यांच्या अलिकडच्या बीजिंग भेटीदरम्यान हा करार झाला. या बंदराच्या विकासासाठी चीनने ४०० दशलक्ष डॉलर्स (सुमारे ३,३०० कोटी रुपये) देण्याचे आश्वासन दिले आहे.
त्याच वेळी, बांगलादेश सरकार लालमोनिरहाट जिल्ह्यात एक लष्करी हवाई तळ बांधत आहे, जो भारताच्या ‘चिकन नेक’ म्हणजेच सिलिगुडी कॉरिडॉरपासून फक्त १२० किमी अंतरावर आहे. या एअरबेससाठी बांगलादेशी वैमानिकांना पाकिस्तानात पाठवले जात आहे जेणेकरून ते पाकिस्तानी जेएफ-१७ लढाऊ विमाने उडवायला शिकू शकतील. २७ मार्च रोजी पाच अधिकाऱ्यांनाही प्रशिक्षणासाठी पाठवण्यात आले.
चीन आणि पाकिस्तान दोघांचीही उपस्थिती भारतासाठी धोका
चीनने बांगलादेशला आधीच पाणबुड्या दिल्या आहेत आणि आता बंगालच्या उपसागरात आपली उपस्थिती मजबूत करत आहे. त्याच वेळी, पाकिस्तानच्या सहकार्याने बांगलादेशच्या या लष्करी कारवाया भारताच्या चिंता वाढवत आहेत.
बांगलादेशमध्ये शेख हसीना यांचे सरकार पडण्यापूर्वीच विरोधी आघाडीने ‘इंडिया आउट’ मोहीम सुरू केली होती. आता युनूस यांचा पक्ष राष्ट्रवादी काँग्रेस उघडपणे भारतविरोधी गोष्टी बोलत आहे. पक्षाच्या स्थापना दिनी पाकिस्तानच्या उच्चायुक्तांना आमंत्रित करणे हा देखील या अजेंडाचा एक भाग मानला जात आहे.
चीनच्या भेटीदरम्यान त्यांनी ईशान्येला भूपरिवेष्ठित म्हणून वर्णन केले होते
चीनच्या भेटीदरम्यान, युनूस यांनी भारताच्या ईशान्येकडील राज्यांना “भूपरिवेष्टित” असे वर्णन केले आणि बांगलादेश हा समुद्रापर्यंतचा त्यांचा एकमेव प्रवेश असल्याचे सांगितले. या विधानावर ईशान्य भारतातील नेत्यांकडून तीव्र प्रतिक्रिया उमटल्या, काहींनी तर बांगलादेशचे तुकडे झाले पाहिजेत असे म्हटले.
तज्ज्ञांनी सांगितले – भारताशी शत्रुत्वामुळे बांगलादेशचेच नुकसान होईल
चितगाव विद्यापीठातील आंतरराष्ट्रीय घडामोडींचे प्राध्यापक डॉ. फरीदुल आलम म्हणाले की, आजच्या काळात कोणत्याही मोठ्या शेजारी देशाशी शत्रुत्व राखून काहीही फायदा नाही. युनूस सरकारने भारतासोबत शांतता राखावी अन्यथा त्याचेच नुकसान होईल.
Bangladesh’s Yunus government’s anti-India agenda exposed; Port near Kolkata handed over to China
महत्वाच्या बातम्या
- Kunal Kamra कुणाल कामराने ‘बुक माय शो’ ला पत्र लिहून आवाहन केले
- petrol and diesel : पेट्रोल आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्कात प्रतिलिटर २ रुपयांची वाढ
- Kunal Kamra : कुणाल कामराने FIR रद्द करण्यासाठी ठोठावला मुंबई उच्च न्यायालयाचा दरवाजा
- Samajwadi Party समाजवादी पार्टीच्या नेत्याच्या दिल्ली, मुंबई अन् लखनऊमधील १० ठिकाणी EDचे छापे