वृत्तसंस्था
वडनगर : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या गुजरातमधील वडनगर गावात 2800 वर्षे जुन्या वस्तीचे अवशेष सापडले आहेत. आयआयटी खरगपूर, भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण (एएसआय), भौतिक संशोधन प्रयोगशाळा (पीआरएल), जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठ (जेएनयू) आणि डेक्कन कॉलेजच्या संशोधकांना इसवी सनपूर्व 800 काळातील मानवी वस्तीचे पुरावे सापडले आहेत.2800 years old settlement found in PM Modi’s village, know what was found in the excavation!
अधिकार्यांनी सांगितले की 800 बीसी पूर्वीच्या या मानवी वस्तीमध्ये 7 सांस्कृतिक टप्प्यांची उपस्थिती उघड झाली आहे. आयआयटी खरगपूर येथील प्राध्यापक डॉ. अनिंद्या सरकार यांनी वृत्तसंस्थेला सांगितले की, वडनगर उत्खननाचे काम 2016 पासून सुरू आहे आणि टीमने 20 मीटर खोलीपर्यंत उत्खनन केले आहे.
हा अभ्यास एल्सेव्हियरच्या जर्नल ‘क्वाटरनरी सायन्स रिव्ह्यूज’ मध्ये ‘हवामान, मानवी वसाहती आणि स्थलांतरण आणि मध्ययुगीन काळातील सुरुवातीच्या काळातील स्थलांतर: वडनगर, पश्चिम भारतातील नवीन पुरातत्वीय उत्खननांमधला पुरावा’ या विषयासह प्रकाशित झाला आहे.
उत्खननादरम्यान काय सापडले?
ASI अधिकारी अभिजीत आंबेकर यांनी वृत्तसंस्था पीटीआयला सांगितले, “त्यांच्या अनेक खोल खंदकांमधील उत्खननात 7 सांस्कृतिक टप्पे आढळून आले आहेत. ज्यात मौर्य, इंडो-ग्रीक, इंडो-सिथियन आणि शक-क्षत्रप, हिंदू-सोलंकी, सल्तनत- ” मुघल ते गायकवाड-ब्रिटिश वसाहतवादी राजवट आहे. आमच्या उत्खननादरम्यान सर्वात जुने बौद्ध मठदेखील सापडले आहेत.”
अभिजित आंबेकर म्हणाले, “उत्खननात मातीची भांडी, तांबे, सोने, चांदी आणि लोखंडी वस्तू, व्यामिश्र डिझाईन असलेल्या बांगड्या सापडल्या आहेत. वडनगरमध्ये इंडो-ग्रीक राजवटीत ग्रीक राजा अपोलोडाटसच्या नाण्यांचे साचेदेखील सापडले आहेत.” त्यांनी असा दावाही केला की सापडलेल्या अवशेषांमुळे वडनगर हे भारतातील आतापर्यंत उत्खनन केलेले सर्वात जुने शहर आहे.
‘हडप्पा काळातीलही वस्ती असू शकते’
याशिवाय अनिंद्य सरकार म्हणाले की, काही रेडिओकार्बन तारखा दर्शवतात की ही वसाहत 1400 बीसी इतकी जुनी असू शकते, जी उत्तरी नागरी हडप्पा काळातील शेवटच्या टप्प्याशी समकालीन आहे. ते म्हणाले, “जर हे खरे असेल तर ते गेल्या 5,500 वर्षांमध्ये भारतातील सांस्कृतिक सातत्य सूचित करते आणि तथाकथित अंधकारमय युग ही एक मिथक असू शकते.”
पुरातत्व पर्यवेक्षक मुकेश ठाकोर म्हणाले की, भारतीय इतिहासाच्या गेल्या 2,200 वर्षांच्या अशांत काळात मध्य आशियातून भारतावर सात आक्रमणे झाली, ज्याचा ठसा वडनगरच्या सलग सांस्कृतिक कालखंडातही सापडतो. ते म्हणाले की, वडनगरमध्ये एक लाखाहून अधिक अवशेष सापडले असून सुमारे 30 ठिकाणी उत्खनन करण्यात आले आहे.