विशेष प्रतिनिधी
छत्रपती संभाजीनगर : Sarsanghchalak राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ (RSS) चे प्रमुख मोहन भागवत यांनी लोकांना आत्मनिर्भरता आणि स्वदेशी (स्थानिक) वस्तू वापरण्याचे आवाहन करत म्हटले की, शक्य असेल तेवढे देशात बनवलेले सामानच खरेदी करा. जर एखादी वस्तू भारतात बनू शकत नसेल, तरच ती बाहेरून मागवावी.Sarsanghchalak
महाराष्ट्रातील छत्रपती संभाजीनगर येथे एका हिंदू संमेलनात त्यांनी सांगितले की, भारत आंतरराष्ट्रीय व्यापार करत आहे, परंतु कोणत्याही देशाच्या दबावाखाली नाही. ते म्हणाले की, कोणताही देश शुल्क (टॅरिफ) लावो किंवा दबाव आणो, भारताने आत्मनिर्भर होण्याचा मार्ग निवडला आहे आणि त्याच मार्गावर चालले पाहिजे.Sarsanghchalak
भागवत म्हणाले की, काही देश जागतिकीकरणाला (ग्लोबलायझेशन) केवळ जागतिक बाजारपेठेच्या दृष्टीने पाहतात, परंतु भारत याला एका जागतिक कुटुंबाच्या दृष्टिकोनातून पाहतो. आपल्याला इतर देशांमध्ये रोजगार निर्माण करण्याची चिंता करण्याची गरज नाही, ही त्यांची जबाबदारी आहे.
भागवत म्हणाले की, भारतासोबत काही चांगले किंवा वाईट घडल्यास, त्यासाठी हिंदूंना प्रश्न विचारले जातील. ते म्हणाले की, भारत केवळ एक भौगोलिक क्षेत्र (ज्योग्राफिकल इलाका) नाही, तर एक विचार, संस्कृती आणि चारित्र्याचे नाव आहे.
आरएसएस प्रमुखांचे विधान- हल्ल्यांनंतरही परंपरा जिवंत
भागवत म्हणाले की, शतकानुशतके हल्ले, अडचणी आणि विनाशानंतरही भारताच्या परंपरा आणि मूळ मूल्ये जिवंत राहिली आहेत, ज्यांनी आपल्या आत चांगले संस्कार, धर्म आणि मूल्ये जपली, तेच हिंदू म्हणून ओळखले गेले आणि अशा लोकांच्या भूमीला भारत म्हटले गेले.
आरएसएस प्रमुखांनी सांगितले की, जर भारतातील लोक चांगले, प्रामाणिक आणि मजबूत चारित्र्याचे बनले, तर तेच गुण जगासमोर देशाची ओळख बनतील. आज संपूर्ण जग भारताकडून अपेक्षा करत आहे आणि भारत तेव्हाच खऱ्या अर्थाने योगदान देऊ शकेल, जेव्हा तो शक्तिशाली आणि प्रभावशाली असेल. शक्ती म्हणजे केवळ शस्त्रे नव्हे, तर समज, नैतिकता, ज्ञान आणि योग्य सिद्धांत देखील शक्तीचा भाग आहेत.
भागवत यांच्या भाषणातील प्रमुख मुद्दे..
हिंदू समाजात एकता केवळ संघाचे ध्येय नाही, तर संपूर्ण हिंदू समाजाची जबाबदारी आहे. RSS पुढाकार घेतो, पण खरे काम समाजाने एकत्र येऊन करावे लागेल.
लोकांना अन्यायाविरुद्ध शांततेने आणि टप्प्याटप्प्याने लढण्याची गरज आहे. भगवान रामाने आधी संवादाने समस्या सोडवण्याचा प्रयत्न केला, पण जेव्हा गरज पडली तेव्हा युद्धही केले.
लोकांनी वेळेवर बिले भरावीत, वाहतूक नियमांचे पालन करावे आणि आपल्या वर्तनात प्रामाणिक असावे.
आध्यात्मिकता आणि सनातन धर्म भारताची सर्वात मोठी ताकद राहिले आहेत. याच कारणामुळे भारताची सभ्यता आजपर्यंत टिकून आहे, तर जगातील अनेक जुन्या संस्कृती नष्ट झाल्या आहेत.
जगाला ताकदीची भाषा समजते, पण खरी आणि चांगली ताकद तीच असते, जी बुद्धी, चारित्र्य, ज्ञान आणि योग्य रणनीतीवर आधारित असते. जर हिंदू समाज मजबूत झाला, तर देशही मजबूत होईल आणि जगाची सेवा करू शकेल.
हिंदूंनी एकमेकांसोबत जात, संप्रदाय, भाषा आणि व्यवसायाच्या भिंती तोडून समानता आणि बंधुत्वाची भावना ठेवावी.
कुटुंबातील सर्व सदस्यांनी आठवड्यातून किमान एकदा एकत्र बसावे. कुटुंब भजन गाऊ शकते, एकत्र जेवण करू शकते आणि आपल्या पूर्वजांच्या उपलब्धी, परंपरा आणि जीवन मूल्यांवर चर्चा करू शकते.
लोकांनी जग पाहण्यासाठी परदेशात नक्कीच जावे, पण त्याचबरोबर भारताच्या ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिक वारशांना, जसे की महाराणा प्रताप यांचे किल्ले, यांनाही भेट द्यावी.
Sarsanghchalak said – International trade will not be done under any pressure, India will walk on the path of self-reliance
महत्वाच्या बातम्या
- Chabahar Port : परराष्ट्र मंत्रालयाचे स्पष्टीकरण- चाबहार बंदराबाबत भारताला एप्रिलपर्यंत सवलत, अमेरिकेसोबतही चर्चा सुरू
- Rafale Jets : भारत 114 राफेल जेट्स खरेदी करणार; मेक इन इंडिया अंतर्गत तयार होतील; संरक्षण मंत्रालयाच्या समितीची मंजुरी
- ZP च्या निवडणुकीत अजितदादा कोणता वादा करणार??; काय मोफत देणार??; जाहीरनामा लिहिणारी कंपनी अजितदादांना कोणता सल्ला देणार??
- Sajad Lone : जम्मू-काश्मीरला दोन स्वतंत्र राज्ये बनवण्याची मागणी; सज्जाद लोन म्हणाले- सलोख्याने वेगळे होण्यावर विचार करण्याची वेळ