वृत्तसंस्था
इंफाळ : Manipur Violence मणिपूरमधील उखरुल जिल्ह्यातील व्यावसायिक शहर लितानमध्ये तणाव कायम आहे. तरीही, मोठ्या प्रमाणात सुरक्षा दलांच्या तैनातीमुळे सध्या परिस्थिती शांत आहे. पोलिसांच्या माहितीनुसार, तांगखुल नागा आणि कुकी समुदायांमधील हिंसक संघर्षांनंतर लितान आणि त्याला लागून असलेल्या मंगकोट गावातून मोठ्या प्रमाणावर लोकांचे स्थलांतर सुरू आहे.Manipur Violence
रविवारी रात्री उशिरा सुमारे 11:30 वाजता लितान बाजारात हिंसाचार उसळला होता. यावेळी उपद्रवींनी स्वयंचलित शस्त्रे आणि रायफल्सने गोळीबारही केला, ज्यामुळे परिसरात दहशत पसरली. या हिंसाचारात 25 घरे आणि चार सरकारी निवासस्थाने जळून खाक झाली आहेत.Manipur Violence
या हिंसाचाराची सुरुवात 7 फेब्रुवारीच्या संध्याकाळी लितान सरेइखोंग येथे दारूच्या नशेत झालेल्या भांडणातून झाली, ज्यात तांगखुल नागा समुदायाच्या स्टर्लिंग नावाच्या व्यक्तीला मारहाण झाल्याचे म्हटले जाते. नंतर त्याला उपचारासाठी इम्फाळ येथील रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. उखरुलच्या जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांनी लितानमध्ये कर्फ्यू लागू केला आहे.Manipur Violence
तणाव वाढण्याच्या शक्यतेमुळे लोकांनी कोणत्याही संघटित पोलिस स्थलांतराशिवाय आपल्या पातळीवरच घरे सोडण्यास सुरुवात केली होती. अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, लितान पोलिस ठाण्यातील पोलिसांनी लोकांची सुरक्षित ये-जा सुनिश्चित केली आणि कायदा व सुव्यवस्था राखली. बाधित क्षेत्रांमध्ये बीएसएफ, सीआरपीएफ आणि आसाम रायफल्सचे जवान तैनात करण्यात आले आहेत, तर अतिरिक्त सुरक्षा दलही पाठवण्यात आले आहे.
इम्फाळपासून सुमारे 35 किलोमीटर अंतरावर असलेले लितान हे एक छोटे व्यावसायिक शहर आहे, जिथे तांगखुल नागा आणि कुकी दोन्ही समुदाय राहतात आणि ते आसपासच्या गावांसाठी व्यापारी केंद्र म्हणून काम करते. मिश्र लोकसंख्या आणि बाजारपेठा व निवासी क्षेत्रांच्या जवळ असल्यामुळे परिस्थिती संवेदनशील राहिली आहे. पोलिसांनी सांगितले की, या प्रकरणी एफआयआर (FIR) दाखल करण्यात आली आहे आणि पुढील तपास सुरू आहे. सुरक्षा दल तैनात आहेत आणि प्रशासन परिस्थितीवर सतत लक्ष ठेवून आहे.
उपमुख्यमंत्री लोसी डिखो लितानला पोहोचले.
मणिपूरचे उपमुख्यमंत्री लोसी डिखो, जे एक नागा नेते देखील आहेत, रविवारपासूनच अशांत भागात तळ ठोकून आहेत आणि तणाव कमी करण्यासाठी स्थानिक लोकांशी बैठका घेत आहेत. लोसी डिखो यांनी वरिष्ठ भाजप नेते एल न्यूमई यांच्या उपस्थितीत त्यांच्या लॅम्फेल येथील घरी फुटहिल्स नागा कोऑर्डिनेटिंग कमिटी (FNCC) आणि जॉइंट ट्राइब्स काउंसिल (JTC) च्या नेत्यांसोबत बैठकही घेतली.
दोन दिवसांपूर्वी नवीन सरकारने शपथ घेतली.
भाजप नेते युमनाम खेमचंद सिंह मणिपूरचे 13 वे मुख्यमंत्री बनले. राज्यपाल अजय कुमार भल्ला यांनी बुधवारी संध्याकाळी इम्फाळ येथील लोकभवनात खेमचंद यांना शपथ दिली. खेमचंद मैतेई समुदायाचे आहेत.
त्यांच्यासोबतच नागा समुदायातून आलेले लोसी दिखो यांनी उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेतली. ते नागा पीपल्स फ्रंटचे आमदार आहेत. तर, कुकी समुदायातून आलेल्या नेम्चा किप्गेन राज्याच्या पहिल्या उपमुख्यमंत्री बनल्या. भाजप नेत्या नेम्चा यांनी दिल्लीतील मणिपूर भवनातून व्हिडिओ कॉन्फरन्सद्वारे शपथ घेतली.
Manipur Violence: 25 Houses Burnt in Litan, Ukhrul; Curfew Imposed
महत्वाच्या बातम्या
- Solapur EVM : सोलापुरात ढाब्यावर सापडलेल्या ईव्हीएमप्रकरणी आयोगाची कारवाई; राखीव ईव्हीएम मतदानातील नसल्याचा खुलासा
- ZP elections results : भाजपच नंबर 1; अजितदादांच्या राष्ट्रवादीला सहानुभूतीचा फायदा; 12 जिल्हा परिषदांमध्ये महायुतीची सत्ता!!
- Ramesh Chandra : बांगलादेशात हिंदू नेत्याचा कारागृहात मृत्यू; कुटुंबाचा आरोप- वेळेवर योग्य उपचार न मिळाल्याने जीव गेला
- अजितदादांची पायाभरणी आणि नंतरची सहानुभूती यामुळे पुणे जिल्ह्यात चालली राष्ट्रवादीची हवा, भाजपनेही दिला होता “बाय”!