खासगी हवामान अंदाज एजन्सी स्कायमेटने 2022 साठी मान्सूनचा अंदाज जाहीर केला आहे. त्यानुसार यंदा मान्सून सामान्य राहण्याची शक्यता आहे. म्हणजेच या वेळी 4 महिन्यांच्या काळात 98 टक्के पाऊस पडेल. साधारणपणे, भारतात जून ते सप्टेंबर दरम्यान 880.6 मिमी पाऊस पडतो, म्हणजेच 2022 मध्ये तो त्याच प्रमाणात 98% असू शकते.Good news for Farmers Monsoon is expected to be normal this year; Good news of 98 percent average rainfall in the state
वृत्तसंस्था
मुंबई : खासगी हवामान अंदाज एजन्सी स्कायमेटने 2022 साठी मान्सूनचा अंदाज जाहीर केला आहे. त्यानुसार यंदा मान्सून सामान्य राहण्याची शक्यता आहे. म्हणजेच या वेळी 4 महिन्यांच्या काळात 98 टक्के पाऊस पडेल. साधारणपणे, भारतात जून ते सप्टेंबर दरम्यान 880.6 मिमी पाऊस पडतो, म्हणजेच 2022 मध्ये तो त्याच प्रमाणात 98% असू शकते.
स्कायमेटनेही या अंदाजात ५% वाढ किंवा घट राखली आहे. 96% -104% पाऊस सामान्य असल्याचे सांगितले जाते.
या राज्यांमध्ये पावसाची शक्यता कमी आहे
एजन्सीने आपल्या अंदाजात म्हटले आहे की एमपी-यूपी आणि पंजाब, हरियाणामध्ये सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस पडू शकतो, जे फूड बाउल म्हणून प्रसिद्ध आहे. तर गुजरातमध्ये सरासरीपेक्षा कमी पाऊस पडेल. राजस्थान आणि गुजरातसह, ईशान्येकडील नागालँड, मणिपूर, मिझोराम आणि त्रिपुरामध्ये संपूर्ण हंगामात कमी पाऊस पडेल.
दुसरीकडे केरळ आणि कर्नाटकातही जुलै-ऑगस्टमध्ये कमी पाऊस पडेल. अंदाजानुसार, देशभरातील पावसाळ्याचा पहिला भाग उत्तरार्धापेक्षा चांगला राहील. जूनमध्ये मान्सूनची चांगली सुरुवात अपेक्षित आहे.
जून ते सप्टेंबरपर्यंत पावसाचा अंदाज
जूनमध्ये दीर्घ कालावधीच्या सरासरीच्या (166.9 मिमी) 107% पाऊस पडू शकतो. म्हणजेच 70% सामान्य, 20% जास्त आणि 10% कमी पाऊस पडू शकतो.
जुलैमध्ये, दीर्घ कालावधीच्या सरासरी (285.3 मिमी) विरुद्ध 100% पाऊस अपेक्षित आहे. म्हणजे 65% सामान्य, 20% जास्त आणि 15% कमी पाऊस.
ऑगस्टमध्ये, दीर्घ कालावधीच्या सरासरीच्या (२५८.२ मिमी) तुलनेत ९५% पाऊस अपेक्षित आहे. म्हणजेच 60% सामान्य, 10% जास्त आणि 30% कमी पाऊस पडेल.
दीर्घ कालावधीच्या सरासरीच्या (170.2 मिमी) तुलनेत सप्टेंबरमध्ये 90% पाऊस अपेक्षित आहे. म्हणजेच 20% सामान्य, 10% जास्त आणि 70% कमी पाऊस.
Good news for Farmers Monsoon is expected to be normal this year; Good news of 98 percent average rainfall in the state
महत्त्वाच्या बातम्या
- भारतालाही चांगले संबंध हवेत, पण आधी पाकिस्तानने २६/११ आणि पठाणकोट हल्ल्याच्या दोषींचा न्याय करावा, पंतप्रधान शरीफ यांना राजनाथ सिंह यांनी सुनावले
- समाजवादी पक्षाचा सपाटून पराभव, अखिलेश यादव यांच्या नेतृत्वक्षमतेवरच प्रश्नचिन्ह
- Raj Thackeray : ‘देशात समान नागरी कायदा तातडीने लागू करा,’ विराट उत्तरसभेत राज ठाकरेंची पंतप्रधान मोदींकडे मागणी
- Raj Thackeray : महाराष्ट्रातल्या मंत्र्यांवर ईडीचे छापे; राज ठाकरेंनी उलगडले पवार – मोदींचे “रहस्य”!!