वृत्तसंस्था
मुंबई : फेक न्यूजला आळा घालण्यासाठी केंद्र सरकारच्या आयटी नियमांमध्ये केलेली दुरुस्ती अत्यंत कठोर असल्याचे मुंबई उच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. न्यायमूर्ती गौतम पटेल आणि न्यायमूर्ती निला गोखले यांच्या खंडपीठाने शुक्रवारी सांगितले – नियमांमधील बदल जड जाऊ शकतात. मुंगी मारण्यासाठी तुम्ही हातोडा वापरू शकत नाही.Bombay High Court comments on IT’s strict rules, can’t use hammer to kill an ant
खंडपीठाने सांगितले की नियमांमध्ये दुरुस्ती करण्यामागील आवश्यकता अद्याप समजू शकलेले नाही. हे देखील विचित्र वाटते की काय खरे, खोटे आणि काय दिशाभूल करणारे आहे हे ठरवण्यासाठी सरकारने एक प्राधिकरण तथ्य तपासणी युनिटला (FCU) पूर्ण अधिकार दिला आहे.
खंडपीठ म्हणाले- लोकशाही प्रक्रियेत सरकार जेवढे सहभागी आहे तेवढेच नागरिकही आहेत. त्यामुळे नागरिकांना प्रश्न विचारण्याचा आणि उत्तरे शोधण्याचा मूलभूत अधिकार आहे. सरकार उत्तर देण्यास बांधील आहे.
कोर्टाने विचारले – फॅक्ट चेकिंग युनिटची चौकशी कोण करेल
बदललेल्या नियमांतर्गत स्थापन करण्यात येणाऱ्या तथ्य तपासणी युनिटची चौकशी कोण करणार, असा सवालही न्यायालयाने केला. न्यायमूर्ती पटेल म्हणाले- असा समज आहे की एफसीयू जे म्हणते ते निर्विवादपणे अंतिम सत्य आहे.
याचिकाकर्त्यांनी नियमांना मनमानी म्हटले
सोशल मीडियावर व्हायरल होणाऱ्या बनावट मजकूराला आळा घालण्यासाठी केंद्र सरकारने अलीकडेच आयटी नियमांमध्ये बदल केले आहेत. स्टँड-अप कॉमेडियन कुणाल कामरा, एडिटर्स गिल्ड ऑफ इंडिया आणि असोसिएशन ऑफ इंडियन मॅगझिन्स यांनी याविरोधात उच्च न्यायालयात याचिका दाखल केली आहे.
याचिकाकर्त्यांनी सरकारचे नियम मनमानी आणि असंवैधानिक असल्याचे म्हटले आहे. तसेच या बदलांमुळे नागरिकांच्या मूलभूत अधिकारांवर वाईट परिणाम होणार असल्याचा दावाही त्यांनी केला. असोसिएशन ऑफ इंडियन मॅगझिन्सचे वकील गौतम भाटिया यांनी युक्तिवाद केला की खोट्या बातम्या रोखण्यासाठी सोशल मीडियावर कमी प्रतिबंधात्मक पर्याय उपलब्ध आहेत.
Bombay High Court comments on IT’s strict rules, can’t use hammer to kill an ant
महत्वाच्या बातम्या
- अर्थमंत्री अजितदादांना मंत्रालयात सहाव्या नव्हे, पाचव्या मजल्यावरचे 503 क्रमांकाचे दालन!!
- हिमाचलमध्ये पाऊस आणि पुराचा कहर; मुख्यमंत्री सुखू म्हणाले आतापर्यंत ६० हजार जणांना वाचवलं!
- तडजोड : अर्थ आणि सहकार ही दोनच मलईदार खाती राष्ट्रवादीकडे; अजितदादा अर्थमंत्री, पण जलसंपदा खाते फडणवीसांकडे, तर महसूल खाते विखेंकडेच!!;
- मिशन चंद्रयान 3 यशस्वी!!; पंतप्रधान मोदींनी फ्रान्स मधून केले शास्त्रज्ञांचे अभिनंदन!!